4 ตอบกลับ

หน้าอกขยายเป็นปกติของแม่ตั้งครรภ์บางรายค่ะ เนื่องจากร่างกายมีฮอร์โมนที่สูงขึ้นหลอดเลือดที่เต้านมก็ขยายมากขึ้น แม่ท้องอาจจะมีอาการคัดเต้านะคะ ตอนนี้อาจจะยังไม่มีน้ำนมไหล ไม่ควรไปบีบหรือสัมผัสมากไปนะคะเพราะเต้านมจะไวต่อความรู้สึก อาจจะทำให้เสี่ยงแท้งได้ค่ะ ไม่ต้องกังวลนะคะ

ขอบคุณคับ

ท้องไงคะหน้าอกเลยปรับเพื่อเตรียมพร้อมสำหรับให้นมลูก คนท้องส่วนใหญ่อกขยายอยู่แล้ว เส้นเลือดเยอะขึ้น จุกดำขึ้น ถ้ามีอาการน้ำนมซึมอย่าจับบีบเต้านะ น้ำนมไหลมดลูกจะบีบตัว พอบีบตัวมากเสี่ยงแท้งเสี่ยงคลอดก่อนกำหนดได้

TapFluencer

เป็นปกติของคนท้องค่ะ ร่างกายเปลี่ยนฮอร์โมนเปลี่ยนเป็นเรื่องธรรมดาส่วนน้ำนมแล้วแต่คนค่ะ บ้านนี้เริ่มมีตอน5เดือนตอนนี้6เดือนก็มีไหลบ้างค่ะแต่อย่าไปแกะไปบีบนะคะ

ต้องดูไปเรื่อยๆนะคะ บางคนก็ขยายบางคนก็ไม่ขยายค่ะแต่ที่เป็นแน่ๆคือคัดหน้าอกค่ะเจ็บมาก🤣

แฟนผมน่าออกไม่ขยายคับแต่คัดๆเกิดจรกอะไรถึงขยาย