เราสงสัย

ตอนนี้เราตั้งครรภ แต่ยังไม่รู้ ว่ากี่เดือนแล้ว เราไปโรงบาลแห่งหนึ่งในตัวปากน้ำเพื่อฝากท้อง รอคิวเช็คสิทธิ์30 บาทจนเราไปต่อคิวจนผู้ช่วยตรวจร่างกายที่ตึก9 เช็คความดัน น้ำหนักส่วนสูง แล้วเขาให้เราไปรอคิวข้างใน รอคิวประมาณ8คิวก็นานอยู่ เราเดินไปเคาร์เตอร์3 เรานั่ง แล้วเขาถามว่ารู้ได้ไงท้อง เราก็ตอบว่าซื้อที่ตรวจครรถ์มาขึ้นสองขีด เขาบอกให้เราไปคลีนิคอนามัยแถวๆบ้านเราแล้วคลีนิคจะส่งเรื่องมาให้ คืออยากรู้ว่า เราเสียเวลาหนึ่งวันไปรพแล้วฝากที่โรงบาลเลยไม่ได้หรอ ถ้าไม่ได้ทำไมไม่บอกตั้งแต่แรกให้เรารอ1ชั่วโมงกรอกประวัติทำไมพอเราไปอนามัยอนามัยบอกทำไมไม่ฝากรพที่นี่รับฝากแค่วันจันทร์ เขาบอกงั้นมาวันจันทร์เรารอดูว่าวันจันทร์ราจะได้ฝากไหม. ในใจเราอยากไปเอกชนนะแต่ค่าฝากค่าคลอดราว70000 ซึ่งเราเสียดายเอาเงินส่วนนี้ไปซื้อของให้ลูกจะดีกว่า อีกใจนึงก็คิดว่าถ้าไปเอกชนคงได้ฝากเลย ไม่ต้องยุ่งยากรอคิวนาน

44 ตอบกลับ

ตอนนี้เราฝากครรภ์โรงบาลระดับอำเภอ แต่จะไปคลอดที่ระดับจังหวัด ต้องหมดเงินไหมค่ะ (อยู่ในจังหวัดเดียวกัน)

ขอบคุนคร้า

ฝากคลีนิคก็ได้ค่ะ ไม่แพงมาก ตรวจละเอียดได้ยาบำรุงดีกว่า ค่ะ บริการดีกว่าด้วยให้คำแนะดีด้วยค่ะ

แนะนำคลีนิค หมอวีรวัฒน์. ท้ายบ้านค่ะค่าฝากเริ่มแรก1500-1800. ครั้งต่อไป400-800แล้วแต่ ได้ซาวทุกครั้งค่ะ

เราฝากอยู่ตอนนี้เราว่าหมอพูดเร็วไปค่ะ และไม่ค่อยอธิบายอะไรเลยค่ะ

ไปฝากที่คลีนิคก็ไม่แพงนะคะ ไม่ต้องรอคิวนานเท่าโรงพยาบาล ลองเสิร์จหาคลีนิคดีๆแถวบ้านดูค่ะ

VIP Member

เคยใช้สิทธิ30บาท รพ.รัฐเหมือนกันค่ะ แค่บอกว่ามาฝากท้อง พยาบาลก็ตรวจปัสสาวะ แล้วก็รับฝากเลย

เราใช้สิท30บาท ก็ฝากกับโรงพยาบาลที่สิทธ์ขึ้น30 ไม่ต้องมีใบส่งตัวเลยเพราะเราฝากท้อง

ไปฝากเอกชนแต่ไม่ค้องคลอดเอกชนก็ได้ไม่ใช้หรอคะ ตอนคลอดค่อยย้ายไปโรงบาลรัฐ

ห้องตรวจนอกเวลาราชการ? คุณแม่ไป รพ. ฝากครรภ์วันไหนคะ แล้วไปตอนกี่โมงคะเนี่ย

หน่วยงานภาครัฐต้องทำใจค่ะ ไปคลินิคที่หมอทำคลอดรพ.รัฐ เลยค่ะ สะดวก รวดเร็ว

เขาก๊บอกแบบนี้กับเราเหมือนกันไปฝากอนามัยก่อนให้อนามัยส่งตัวมาโรงบาล