2 ตอบกลับ

อย่าเครียดค่ะ ตอนท้องแรกแม่บ้านนี้ใกล้คลอดท้องยังเล็กอยู่เลยค่ะ มีแต่คนว่าลูกคงตัวเท่าข้อมือ แต่คลอดออกมาน้องหนัก3,290กรัมค่ะ ท้องเล็กแต่ถ้าน้ำหนักลูกตามเกณฑ์ ก็ไม่ต้องเป็นห่วงค่ะ ขนาดตอนนี้6เดือนกว่า แม่ท้องสองแล้ว ท้องก็ยังเล็กอยู่เลยค่ะ บางคนท้องแรกเพิ่ง4เดือนท้องยังใหญ่กว่าแม่มากมาย

ขอบคุณนะคะ.

ถ้าท้องเล็กหรือน้ำหนักไม่ขึ้น แต่ซาวด์แล้วคุณหมอไม่ได้ว่าอะไรเรื่องน้ำหนักหรือขนาดตัวลูก ก็ไม่มีอะไรต้องกังวลจ้า (แถมเป็นเรื่องดีๆด้วยนะคะเพราะแปลว่าเรากินลงลูกเยอะเลย ไม่ได้ลงตัวเอง) สาเหตุเป็นเพราะสรีระร่างกายคนเราแต่ละคนแตกต่างกันไปค่ะ ฟังและเชื่อแค่คุณหมอคนเดียวพอค่ะ

ขอบคุณนะคะ