59 ตอบกลับ

สู้ๆนะจ้ะ พี่อายุ 18 แฟนพี่ 17 ตอนนี้ลูกได้20วันอยู่เลย พี่ก็ไม่เดือดร้อนอะไรน่ะ ชิวๆไป เราตั้งใจมีเราต้องเลี้ยงลูกเราให้ได้ถึงจะมีช่วงเหนื่อยมาก็ตาม แฟนพี่เรียนอยู่ ส่วนพี่ก็เป็นผู้ช่วยพยาบาล ต้องลามาดูลูก สู้ๆก็แล้วกันน่ะจ้ะ เดี๋ยวก็ดีขึ้นเองจร้า

ทำเขาเกิดมาแล้ว ก็ต้องดูแลกันไปนะ ลองให้ผู้ใหญ่คุยกับแฟนน้องไหมว่ามีลูกแล้ว ตั้งใจทำงานหาเงิน ชีวิตเด็กทั้งคน อย่าแค่เล่นๆไปวันๆ อายุ 14 หางานยากนะ ลองให้ญาติช่วยฝากงานไหม ในเมื่อตอนนี้เป็นพ่อแม่คนแล้ว ไม่ว่าอายุเท่าไหร่ก็ต้องสู้เพื่อลูกแล้วนะ

บ้านนี้ท้องตอนอายุ15ค่ะโชคดีที่เเฟนมีงานทำช่วยพ่อเเม่ทำงานเเต่เราอายุเเค่นี้ทำงานก็ทำไม่ได้รอกจากเรียนกศน.ค่ะยังไงก็ขอให้คุณเเม่สู้ๆน่ะค่ะเเล้ววันนึงจะผ่านไปได้อายุต่ำกว่า18ก็จริงเเต่จะสอนให้เขาโตมาเเละยืนจุดของตัวเองให้ได้สู้ๆน่ะเเม่❤

แต่ซึ่งมันก็ไม่สามารถย้อนเวลาได้แล้วถูกไหม? ฉะนั้นถือเอาไว้เป็นบทเรียนที่ไม่สามารถหาได้ในห้องเรียนค่ะ เจอมายังไงก็พยายามสอนลูกให้ดีกว่าที่ตัวเจอนะ ถือซะว่าเค้าอของขวัญที่ทำให้ตัวน้องเองเติบโตเนอะ อายุมากกว่าลูกพี่แค่ 2 ปีเองสู้ๆๆหนู

เราท้องอายุ15 แต่ดีอย่างนึ่งที่แฟนเราทำงานหาเงินไห้กับลูก เรากะแฟนห่างกัน12ปี เราก้อเคยเหนื่อยแต่พอได้มาหอมลูกมองหน้าเขาเราก้อหายแล้วเราก้อยิ้มออกได้แปปเดียว สู้ๆๆนะค้ะ เดียวอะไรมันก้อดีขึ้น หาเรียนกศน.ตอนนี้เราก้อเรียนอยู่รอรับวุฒิม.6

แบบนี้ไงเขาถึงให้ตั้งใจเรียน. พอพลาดแล้วเราจะเสียโอกาสวัยรุ่นไปเลยอดเที่ยวอดเล่นกับเพือน. แต่ต้องมาเลี้ยงลูกแทน. พลาดแล้วถือว่าเป็นบทเรียนอย่าให้เกิดขึ้นอีกละหนู. เพราะอะไรก็ไม่แน่นอน พ่อของลูกก็ยังเด็ก ยังคิดอะไรไม่ได้หรอก

ค่อยเป็นค่อยไป อย่าเร่งอะไร ข่มใจตัวเองเพื่อลูก ไม่มีใครผิดถูก เราเลือกเอง ชีวิตมันไม่จบแค่นี้ สู้ๆ อย่าให้สังคมหรือความคิดตัวเองมาตีกรอบจนหนูเดินไปข้างหน้าไม่ได้ ต้นร้าย ปลายดี ก็ได้นะคะ

ทุกอย่างจะเป็นบทเรียน​สอน​เราค่ะ​ เราเคยพลาดเหมือนกัน​ ตอน14​ ไม่ได้เรียนต่อ​ เราทำงานเช้า-เย็น​ ตอนกลางคืนเลี้ยงลูกเอง​ค่ะ​ เรียนต่อ​ กศน.​ นึกถึงลูกแล้วฮึดสู้ต่อไปจ้า​

สู้ๆนะคะดีแล้วคะที้ไม่คิดจะเอาออก เราห่างจากน้อง2ปีเอง แต่เราโชคดีคือแฟนเรา30แล้วมีความคิดหน้าที่การงานแล้ว เราอยากให้น้องสู้ๆนะคะเป็นแม่คนแล้วรักลูกให้มากๆ❤️

VIP Member

อย่าไปคาดหวังกับผู้ชายค่ะ ชีวิตเค้าเองยังรับผิดชอบไม่ได้เลย พยายามทำตัวเองให้ดีขึ้น อย่าทิ้งการศึกษา เหนื่อยแค่ไหนก็ต้องทนและสู้ เพราะเราเลือกเอง