9 ตอบกลับ

อีกทักษะที่เด็กๆ ทำได้ดี คือ การหยิบจับของเล่น หากพ่อแม่สังเกตดูจะเห็นว่าพวกเขาสามารถใช้มือจับได้อย่างถูกต้อง สามารถสับเปลี่ยนจากมือหนึ่งไปอีกมือหนึ่งได้ ทำให้ลูกจับ คว้าขวดนมค่ะแม่

VIP Member

บ้านนี้7เดือนแล้ว จับขวดนมเล่นเป็น แต่จับกินเองไม่เป็นค่ะ เวลาให้ถือกินเขาจะชอบดึงออกจากปากแล้วก็บีบจุกนมเล่น น้องจับขวดเป็นตั้งแต่4เดือน แต่ไม่เคยจับกินเองเลย

VIP Member

บ้านนี้1เดือน28วัน​ ตอนนี้ก็เริ่มเอามือประคองขวดนมแต่แม่ก็ยังจับอยู่นะค่ะ​ พยายามสอนน้องค่ะเวลากินนมให้เขาเอามือมาช่วยประคอง

จับขวดนมได้ตอน7เดือนค่ะ ปัจจุบันน้อง9เดือนกว่า ตอนนอนจะจับกินเองได้แต่เวลานั่งไม่ยอมยกขวดขึ้น

แม่ฝึกให้จับขวดนมตั้งแต่ 2 เดือน ตอนนี้ 3 เดือน เริ่มเอามือมาแปะขวดนมเองได้

VIP Member

5-6 เดือนนี่แหละ เข้าปากบ้างไม่เข้าปากบ้าง อต่จะถือได้ 2 มือค่ะ

บ้านนี้4เดือนจ้าจับยกกินเอง

บ้านนี้3เดือนจ้า

บ้านนี้ 4 เดือนจ้าาา