10 ตอบกลับ

พยายามดึงออกนะคะแม่ เพราะบางคนติดยาวยันโตค่ะ ลูกสาวแม่พึ่งเลิกได้ตอน 9 ขวบ ผลของการดูดนิ้วคือป่วยบ่อยค่ะ ท้องเสียบ่อยมาก ตอนเล็กๆเราดูแลดีตลอด เรื่องความสะอาด แต่พอเริ่มเดินได้เราอาจจะมีปล่อยเผลอ ทำให้น้องจับอะไรมาแล้วลืมล้างมือให้ พอน้องดูดนิ้วก็จะท้องเสียบ่อยค่ะ ตอน 2 ขวบต้องใช้ผ้าพันมือข้างที่ดูด จนเกือบจะเลิกได้ถาวรแล้ว แต่ต้องพาน้องกลับไปอยู่ที่ ตจว.กับย่า ก็ติดยาวยัน 9 ขวบเลยค่ะ

VIP Member

เป็นปกติของเด็กค่ะ แต่แม่ต้องค่อยดูแลเรื่องความสะอาดดีๆนะคะ ถ้าเป็นไปได้ให้พยายามดึงออกแล้วหาซื้อพวกยางกัดแทนนะคะ ให้เค้าสนใจยางกัดแทนค่ะ ค่อยๆปรับไปค่ะ บ้านนี้ 2 เดือนเริ่มดูดเหมือนกันค่ะ แม่ก็พยายามยัดยางกัดใส่มือให้ถือไว้ค่ะ

VIP Member

ไม่ต้องทำยังไงค่ะ เค้าดูดมาตั้งแต่อยู่ในท้อง นิ้วมือนิ้วเท้าคือเพื่อนที่อยู่กับเค้ามาตลอด และเป็นพัฒนาการของเด็ก แต่คุณแม่ต้องดูแลเรื่องสุขอนามัยให้สะอาด จะได้ไม่เกิดพวกเกี่ยวกับการติดเชื้อต่างๆค่ะ

Super Mum

พัฒนาการของน้องค่ะ เดี๋ยวก็เปลี่ยนไปเรื่อยๆ แม่แค่รักษาความสะอาดให้น้องค่ะ

ปกติของเด็กค่ะแม่ บ้านนี้ก็ชอบกินนิ้วเหมื่อนกัน ตอนนี้ไม่กินละคะ

บ้านนี้ก็ดูดนิ้วค่ะขนานมีจุกหลอกเขายังดูดนิ้วเหมือนเดิมค่ะ

เดี๋ยวน้องก็เปลี่ยนค่ะพัฒนาการน้องค่ะ

ตอนนี้จะ 11้ดือนแล้วก้ยังดูดมืออยู่เลย

VIP Member

เดี๋ยวก็เลิกเองค่ะแม่

Super Mum

น่ารักก