2 ตอบกลับ

VIP Member

เราฉีด Sinovac เข็มแรก เมื่ออายุครรภ์ได้ 19+2 วีคค่ะ ฉีดแล้วปกติดี ไม่เป็นอะไร ไม่มีอาการไม่พึงประสงค์ค่ะ ที่เราฉีด เพราะเราและลูกสมบูรณ์มากพอ ที่จะป้องกันด้วยวัคซีนได้ แม้ว่าเราจะไม่ได้อยู่ในพื้นที่เสี่ยง และอยู่บ้านเสียเป็นส่วนใหญ่ แต่สามีเรายังต้องเข้าออฟฟิศ สัปดาห์ละ 3 วัน ต้องมีไปพบลูกค้า นั่นคือความเสี่ยงแฝงค่ะ เราประเมินแล้วว่า ความเสี่ยงในไตรมาสที่สาม มีมาก และน่ากลัว รวมถึงมีผลกระทบต่อลูกในท้อง อย่างมีหลักฐานชี้ชัด มากกว่า การฉีดวัคซีน ซึ่งไม่มีหลักฐานยืนยันใดๆ เลยว่า ส่งผลร้ายและอันตรายกับแม่และลูกในท้องค่ะ ปรึกษาคุณหมอ ประเมินความพร้อมและความสมบูรณ์ ก่อนที่จะตัดสินใจฉีดนะคะ

ขอบคุณนะคะ 😊

ขึ้นอยู่กับว่าคุณแม่อยู่ในพื้นที่เสี่ยงหรือเปล่า แต่สำหรับเราเราไม่ฉีดค่ะเพราะอีก 3 เดือนเราก็จะคลอดแล้ว และเราก็ไม่ได้อยู่ในพื้นที่เสี่ยงแถมยังฝากท้องคลินิกค่ะไม่ค่อยเจอใครและเราก็อยู่แต่บ้าน ถ้าแม่ยังทำงานเจอผู้คนเยอะๆก็น่าจะฉีดเพื่อป้องกันค่ะแต่ต้องเป็นของซิโน แวคนะคะเพราะต้องฉีดวัคซีนที่เป็นเชื้อตายเท่านั้นค่ะ

ขอบคุณนะคะ