21 ตอบกลับ

VIP Member

เรานี่ไม่เคยโพสต์ถามเลยจ้า หากรู้สึกดิ้นน้อยลงทีไร บอกสามีค่ะ สามีรีบเคลียงานให้เราเตรียมตัวรอ เค้ากลับมารับเรารีบพาไป รพ. ตลอด อย่าวางใจนะคะ หาหมอดีกว่าค่ะ ไม่ก็กดโทรศัพท์โทร. หาคุณหมอที่ฝากครรภ์ เล่าอาการให้ฟัง หมอจะประเมินและบอกเองค่ะว่าควรไปไหม

กินน้ำเย็น1แก้ว กับไฟฉายจ่อท้องนับ1-3/1-5 แล้วก็เอาออก และลองนับลูกดิ้น ต่อ 1ชม. เพราะท้องยิ่งโตลูกจะดิ้นน้อยลง ถ้าไม่ดิ้นทั้งวันคือผิดปกติไปหาหมอเลยจ้า

ลองกระตุ้นน้องด้วยการกินน้ำเย็นๆนะคะ หรือไม่ก็ ลองนับการดิ้น 1 วันเกิน 10 ครั้งก็ไม่ต้องไปหาหมอหรอกค่ะ

VIP Member

หาหมอดีกว่าค่ะถ้าวันนึงไม่รู้สึกว่าดิ้นหรือน้อยกว่า10ครั้งอย่างต่ำ บางคนปล่อย2-3วันน้องก็ไม่อยู่แล้ว

VIP Member

วันนึงควรไม่ต่ำกว่า10ครั้งค่ะ ดิ้นเบาไม่เป็นไร ขอแค่ให้ครบ10ครั้งขึ้นไป ถ้ากังวลไปหาหมอได้ค่ะ

7 เดือนกว่าเหมือนกันค่ะ หมอบอกว่าให้นับ10 ครั้งต่อวันพอค่ะ ถ้าน้อยกว่า10ครั้งต้องไปหาหมอค่ะ

บ้างครั้งก้ออาจจะหลับน้องเลยดิ้นน้อง แต่ถ้ากินข้าวเเล้วน้องไม่ดิ้นก้อน่าจะไปหาหมอค่ะ

VIP Member

ถ้าวันนึงดิ้นน้อยกว่า10ครั้ง กระตุ้นแล้วไม่ดิ้นหาหมอเลยนะคะแม่ ไม่ควรปล่อยไว้นาน

ถ้า1วันนับแล้วไม่ถึง10ครั้งควรไปหาหมอค่ะรกอาจพันคอน้องได้อย่าปล่อยไว้นานค่ะ

พื้นที่น้องเหลือน้อยค่ะ..แต่บ้านนี้แม่น้ำคล่ำเยอะยังดีดเหมือนเดิมค่ะ