252 ตอบกลับ

ลูกคนแรก ฝาก รพ รัฐ ซาวด์ให้ครั้งเดียวตอนสี่เดือน โชคดีลูกครบ32แข็งแรง รู้เพศในครั้งเดียว ถ้าไม่เห็นเพศคงต้องลุ้นกันตอนคลอดว่าชายหรือหญิง// ตอนนี้ท้องคนที่2 ฝากคลีนิค เสียเงินค่าซาวด์ครั้งแรก1700ไม่รวมอย่างอื่น และทุกรอบนัดซาวด์ให้ตลอด ฟรี คลุ้มดีค่ะ

VIP Member

เหมือนกันเลยคะแม่ บ้านนี้ได้ซาวครั้งล่าสุดตอน 19w ตอนนี้32w แล้วยังไม่ได้ซาวเลย อยากเห็นน้องเหมือนกันอยากรู้ว่านน.ดีรึยังเพราะตอน 19w น้องนน.น้อย ได้แต่รอ เพราะเค้าบอกเราไม่หด้เสี่ยงอะไรเลยยังไม่ซาวให้ จะไปคลีนิคก็เงินน้อย เพราะเเฟนไม่ค่อยได้ทำงาน

VIP Member

บ้านนี้33+3wยังไม่ได้ซาวอีกเลยค่ะซาวตั้งแต่20wตั้งแต่นั้นจนนตอนนี้ก้อยังไม่ได้ซาวหมอไม่บอกสุขภาพลุกไม่บอกไรเลย..ไปทีไรเขาแค่สอบถามว่ามีอาการผิดปกติมั้ยและก้อไปรับยากับบ้านไม่ตรงไม่ตรวจเลย...นานๆได้ฟังเสียงหัวใจลุกที..ฝากโรงบาลรัฐค่ะ

เป็นเหมือนกันกับบ้านนี้เลยค่ะ ฝากท้องโรงบาลรัฐไม่ซาวด์ดูให้ มาซาวด์ให้ดูตอน35wบอกน้องตัวไม่โต น้องจัวเล็กน้ำหนักน้อย เเม่ก้อกินทุกอย่างที่บำรุงได้ พอ39+5wก้อเจ็บท้องคลอดน้องออกมา2,270เองค่ะ เเต่ตอนนี้น้องได้2เดือนหนัก5โลกว่าเเล้วจ้าา

โรงบาลรัฐถ้าไม่มีอากผิดปกติอะไรหมอจะซาวให้2ครั้งคือ14-18วีคและ34-37วีคค่ะรอบแรกคือการเูอายุครรถ์ว่าตรงกับประจำเดือนไหมและดูพัตนาการของลูกว่าคบ32ไหมรอบ2คือตัวน้ำหนักเท่าไรตัวความยาวดูน้ำค้ำว่าเยอะน้อยดูรกขว้างไหมน้องกับหัวรึยังค่ะ

อดใจรออีกนิดนึงก็จะได้เจอน้องแล้วค่ะ

นี่ รพ. เอกชน ซาว์นประมาณ 3 รอบ และซาว์นเพราะแม่ น้ำหนักลดอีก 2 รอบ ถ้าตัดเรื่องน้ำหนักลด ก็แค่ 3 รอบจ้า ตอนนี้ 36+4 week เอาจริงๆซาว์นบ่อยๆก็ไม่ดีนะ ที่สำคัญจริงๆก็คือ ซาว์นตอน 20 week เพื่อหาความผิดปกติของเด็กตรวจมือเท้าปากช่องท้องจ้า

เหมือนกันแต่หมอบอกว่าจะซาว2ครั้งตอน20วีคกับ36วีค แต่แม่บ้านนี้ไม่ได้ซาวตอน20วีคเพราะได้ย้ายมาโรงบาลปัจจุบันกระทันหันเขาเลยไม่ซาวไห้เลยนัดตอน36วีคแต่แม่บ้านนี้อดใจไม่ไหวเพศลูกก้ไม่รุ้ร่างกายลูกก้ไม่รุ้เลยไปคลีนิคซะเลย

บ้านนี้ฝาก รพ รัฐท้องแรกหมอซาวด์ให้แค่2ครั้ง แล้วตอนคลอดเด็กมีภาวะขาดออกซิเจนคลอดก่อนกำหนด ท้อง2เลยไม่ฝากเลยค่ะ ฝากคลินิกเอาสบายใจกว่า กลัวน้องมีปัญหาเหมือนท้องแรก เสียเงินต่อครั้งไม่แพงค่ะ หมอยังซาวด์ให้ทุกเดือนอีก

กลัวมีปัญหาจังเลยค่ะแม่

ถึงเวลาเดียวเขาก็ซาวด์ให้ค่ะเป็นเหมือนกันกลัวน้องไม่สมบูรณ์ เเต่ออกมา3150ค่ะฝากโรงบาลรัฐส่วนมากเป็นเเบบนี้ไม่ค่อยบอกรายละเอียด เราต้องถามเอาน่ะ ท่าจะให้ดียากฝากคลีนิคค่ะซาวด์บ่อยบอกทุกอย่างที่ยากรู้ รูปก็ชัด

VIP Member

เราก็ฝากโรงบาลรัฐค่ะ ช่วงแรกๆจะเดือนเว้นเดือน แต่ช่วงใกล้คลอดจะซาวด์ทุกเดือนนัดอาทิตย์เว้นอาทิตย์ค่ะ หมอที่ฝากท้องบอกน้ำหนักบอกรายละเอียดทุกอย่างทุกครั้งที่ซาวด์ค่ะ ดีที่บ้านนี้เจอหมอดีค่ะ☺️☺️☺️