แม่ๆมีวิธีรับมือกับความเครียดยังไงค่ะ

ตอนนี้ท้องได้2เดือนค่ะ ตัดสินใจแยกทางกับสามีหลังจากพยายามยื้อความสัมพันธ์ไว้ แต่มันทำให้เรายิ่งทุกข์ใจ เครียดมาก กลัวมีผลกับลูก ตอนนี้แยกกันอยู่ไม่ได้รับรู้เรื่องของสามีแล้ว ไม่เป็นทุกข์ตลอดเวลา มีแว๊บๆเข้ามาในหัวบาง จะยังมีผลกับลูกรึเป่าค่ะ เพิ่งจะสังเกตตัวว่าเวลารู้ตัวว่ากำลังเครียดจะมีอาการคลื่นไส้ อาเจียน แล้วปวดท้องน้อย ทั้งๆที่เวลาปกติไม่มีอาการแพ้เลยค่ะ

3 ตอบกลับ
เขียนข้อความตอบกลับ

ความเครียดของแม่ท้องส่งผลต่อทารกในครรภ์ •เกิดการแท้ง •ทารกเติบโตช้าในครรภ์ •ทารกติดเชื้อในครรภ์สูงขึ้น •มีรายงานว่าทารกที่คลอดจากมารดาที่มีภาวะเครียด ในระหว่างตั้งครรภ์ โดยเฉพาะในการตั้งครรภ์ช่วงแรกจะมีอารมณ์ซึมเศร้า และไวต่อการกระตุ้นจากสิ่งแวดล้อมภายนอก •ผลที่เกิดกับทารกในระยะยาว จะทำให้มีโอกาสเสี่ยงต่อ โรคหัวใจ ความดันโลหิตสูง และโรคเบาหวานเพิ่มขึ้น •ส่งผลถึงปัญหาทางจิตใจ และการปรับตัวทางสังคมตามมา

อ่านเพิ่มเติม
6y ago

สู้ๆนะคะคุณแม่ หาอะไรดู หาอะไรทำคลายเครียดจะดีกว่านะคะ

เวลาที่เราเครียด จะมีผลกับลูกนะคะ ทั้งการเจริญเติบโตในท้อง และอารมณ์ของลูกเมื่อคลอดออกมา ยังไงก็พยายามไม่คิดมาก นึกถึงลูกในท้องไว้ค่ะ เราเป็นกำลังใจให้ สู้ๆนะคะ

ขอบคุณค่ะทุกคนที่ให้กำลังค่ะ