34 ตอบกลับ

คนแรกหนัก 4,100 ความยาวเด็ก 53 ซม. คนที่2หนัก 4,760 ความยาวเด็ก 53 ซม. กินไข่วันละฟอง / นมแอนมัม 2กล่อง / วิตามินบำรุงเลือด ไอโอดีน ธาตุเหล็ก แคลเซียม (ทุกวันค่ะ) พยายามกินอาหารให้ครบ5หมู่คะ.... ตอนคลอดให้ได้สัก 3,000กรัม ก็พอคะ...ค่อยบำรุงข้างนอกดีกว่าคะ เด็กตัวใหญ่คลอดยากคะ

น้ำหนักเยอะจังค่ะ คลอดเองหรือผ่าคะ

เน้นไข่ขาวคะ ไข่ต้มก็กินแต่ไข่ขาว น้ำเต้าหู้ กล้วยน้ำว้า เราท้องนี้ท้องที่4ค่ะ ตอนนี้5เดือนแล้ว เราเน้นกินไข่ขาว ลูกทุกคนไม่ต่ำกว่า3โลค่ะ

แนะนำทานไข่ต้มค่ะ เพราะตอนท้องแรก ลูกก็มีน้ำหนักตัวน้อยคุณหมอให้ทานไข่ต้ม วันละ 5 ฟอง 1 อาทิตย์น้ำหนักตัวลูกก็เพิ่มขึ้นมาจริงๆค่ะลองดูนะคะ

จำเป็นต้องเป็นไข่ไก่ไหมคะ ไข่นกกระทาได้ไหม แม่บ้านนี้ไม่ชอบไข่เลย

เราว่าน้องตัวใหญ่แล้วนะคะ ของเราอาทิตน้าจะ7เดือนแล้ว ยังไม่ถึง1,000 เลย หมอบอกตามเกณ เด็กในท้องน้ำหนักจะขึ้นเร็มช่วง 8-9 เดือนค่ะ

บ้านนี้ตอน 24 สัปดาห์ น้องหนัก 900 กรัม หมอบอกน้องค่อนข้างอ้วนแล้วค่ะ ควรควบคุมน้ำหนักน้อง หนักไปไม่ดี น้องจะอ้วน คลอดยากค่ะ

เหมือนกันคะตอนนี้ได้6เดือนกว่าแล่วน้ำหนักลูกแค่1120เองคะต้องบำรุงอะไรบ้างคะให้น้ำหนักลูกขึ้น

ตอนไปหาหมอ หมอแนะนำไข่ต้ม นมจืด ยำ้ว่าต้องนมจืด ห้ามหวาน แล้วก้ผักใบเขียวคะ บำรุงนำ้หนักดีคะ

กินอาหาร​ครบ5หมู่ค่ะ​ เน้นกินกล้วยน้ำว้ามะพร้าว​ ไข่อ้ะไม่จำเป้นก้ได้ค่ะกินแค่วันละฟองพอค่ะ

กล้วยน้ำว้าก็ดีนะคะแต่บ้านนี้กินแล้วจะอาเจียนเลยกินอิมพลาลับค่ะเพิ่มน้ำหนักลูกได้ค่ะ

กินแบบเม็ดหรือแบบน้ำดีคะ

ทานอาหารตามสัดส่วนในสมุดฝากครรภ์เลยคะ ป้องกันคุณแม่น้ำหนักเกินได้ด้วยนะคะ