27 ตอบกลับ

นี่จ๊ะ 1. ทานคาร์โบฯน้อยๆ เลือกทานเฉพาะแป้งเชิงซ้อน (ลองเสิร์ชดูนะคะว่าแป้งเชิงซ้อนมีอะไรบ้าง) 2. ทานไขมันต่ำ หรือถ้าเลือกแบบไร้ไขมันได้ เช่น นมไร้ไขมัน ก็เลือกแบบไร้ไขมันเลยค่ะ 3. งดผลไม้รสหวาน ทานเฉพาะผลไม้ที่น้ำตาลต่ำ เช่น ฝรั่ง, ชมพู่, แอปเปิ้ลเขียว 4. ของหวานไม่ต้องพูดถึง งดค่ะ หรือถ้าหยวนๆหน่อยก็สัปดาห์ละ 1 หนพอค่ะ 5. งดน้ำหวาน รวมถึงน้ำผลไม้ด้วยนะคะ (น้ำผลไม้แก้วนึงใช้ผลไม้หลายลูกมาก น้ำตาลสูงค่ะ) แล้วดื่มน้ำเปล่าเยอะๆ 6. เน้นทานรสจืด ไม่ทานอาหารรสจัดบ่อย 7. นอนหลับให้ได้วันนึงอย่างน้อยรวมๆแล้ว 8 ชม. 8. ออกกำลังกายวันละ 20-30 นาที (หากไม่มีภาวะเสี่ยงใดๆ) 9. อย่าเครียดมากจนเกินไป เพราะความเครียดก็ส่งผลต่อค่าน้ำตาลได้เช่นกันค่ะ 10. ต้องตั้งใจและยับยั้งชั่งใจในเรื่องการกินให้ได้ค่ะ จะได้ดีต่อทั้งลูกในท้องและตัวแม่เอง

ขอบคุณมากค่ะ😊

เราเป็นเบาหวานขณะตั้งครรภ์เลยค่ะ. ตอนนี้เจาะเลือดเองทุกวัน. อยู่ที่ 80-90 จาก 167 คุณแม่ไม่ต้องจำกัดอาหาร แต่ต้องเลือกกินนะคะ. ควรทาน ข้าวไรซ์เบอรี่ งดข้าวเหนียวค่ะ ขนมปัง ดูส่วนผสมหน่อยนะคะ. นี่กินแบบโฮล์เกรนที่มีธัญญาพืชผสมเป็นส่วนมาก เครื่องดื่มพยายามงดน้ำตาลนะคะ. นี่กินน้ำเต้าหู้ น้ำขิง ไม่ใส่น้ำตาลเลยค่ะ อยากทานบ้างก็ใส่หญ้าหวานแทน. ผลไม้ที่กินได้คือ ฝรั่ง แก้วมังกร แอปเปิ้ลเขียวบ้าง สักพักคุณแม่จะเริ่มผ่อนคลาย และชินค่ะ แอบกินบ้างนิดนึง พอชิมๆค่ะ. เพราะถ้ามีไรเกิดขึ้น เราจะได้บอกกับตัวเองว่า เราทำดีที่สุดแล้วค่ะ

ขอบคุณมากค่ะแม่😊😊

กินกลูโคสครั้งแรก 50 กรัม น้ำตาลห้ามเกิน 140 แต่เจาะมา 159 หมอให้เวลา 1 เดือน รอบสอง กิน 75 กรัม น้ำตาล 167 เลยโดนจับเจาะเลือดแบบ 4 เข็มค่ะ ทีนี้ห่างกัน 1 อาทิตย์ ช่วง 1 อาทิตย์นั้น ไม่กินขนม ของหวาน น้ำหวาน เดินเยอะๆ และพยายามทำอาหารกินเองค่ะ ขนมปังโฮลวีต ชีส ข้าวกล้อง ต้มผัก ไข่ต้ม ถ้าต้องกินนอกบ้าน จะบอกไม่ใส่น้ำตาล เลี่ยงคาร์บ เลี่ยงน้ำตาล ตรวจแบบ 4 เข็ม กินกลูโคส 100 กรัม น้ำตาล 74-92 ค่ะ หมอบอกนี่ก็คุมจนลดโหดไป 😅 แต่น้ำหนักแม่และน้องตามเกณฑ์ค่ะ

ขอบคุณมากจ้าแม่😊😊😊

อย่าตามใจปาก คือกินได้ปกติอ่ะค่ะคนท้องห้ามอดอาหารนะคะแต่สิ่งที่ควรงดคือของหวานทุกชนิด ขนมปังตัวดีเลยค่ะ ถ้าอยากกินจริงๆอาทิตย์ละครั้งสองครั้งได้ค่ะ เปลี่ยนจากการกินมื้อนึงเยอะๆเป็นกินมื้อน้อยๆหลายมื้ิอได้ค่ะ ต้มน้ำใบเตยกินก็ช่วยได้นะคะ หลังกินข้าวเสร็จให้เดินทำนู่นนี่ให้ร่างกายเผาผลาญแป๊ปนึงค่อยนอนจ้ะ

ขอบคุณมากจ้า😊

28w2d ค่ะ โดนคุมตั้งแต่ท้องได้13 w ตอนนี้น้องน้ำหนัก 1990g ค่ะ อาจจะโดนผ่าค่ะน้องตัวไหญ่ คุมโดยการกินค่ะ ข้าวมื้อละ1ทัพพี เน้นผักต้ม ปลานึ่ง ไข่ต้ม ไข่ตุ๋นค่ะ ผลไม้ ทานได้แต่ไม่บ่อยมากค่ะ ส่วนมากแม่บ้านนี้จะคั้นเป็นน้ำผลไม้ค่ะ นมทานวันละ 1 กล่องค่ะ และก็โยเกริ์ต 1 ถ้วยค่ะ

ค่ะขอบคุณมากค่ะแม่ กลัวเหมือนกัน จะพยายามควบคุมอาหารจ้า

บ้านนี้ 141 ค่ะ 😅 กลับมางดของรสหวานทุกชนิด รวมถึงผลไม้ที่หวานๆ อย่างกล้วย ขนุน แตงโม สับปะรด เปลี่ยนมาเป็นแก้วมังกร แอปเปิ้ลเขียว ฝรั่ง ข้าวเปลี่ยนมาทานจ้าวกล้อง/ซ้อมมือ และก็ต้มน้ำใบเตยดื่มแทนน้ำเปล่าไปเลยค่ะ ตรวจรอบสองผ่านฉลุย ✌🏻✌🏻😊

ขอบคุณมากจ้าแม่😊😊😊😊😊

ของเราเจาะเมื่อวานงดข้าวงดอาหารเจาะ147เกินเจาะหลังอาหาร241เกือบโดนแอดมิดหมอด่าเลยจร้าท้อง17wตอนี้เลยโดนคุม.. โดนกลับมาฉีดอินชูลินเลยจร้าเช้าเย็นถ้าไม่ลงคงโดนแอดมิด.. 5555โดนงดหมดขนมหวานผลไม่หวานๆๆๆ

สู้ๆไปด้วยกันค่ะแม่😊

บ้านนี่หมอให้เวลาแค่ 1 วันเพื่อกลืนน้ำตาลและตรวจซ้ำ เลยต้มน้ำใบเตยดื่มแทนน้ำเปล่าเลยค่ะ และเปลี่ยนมากินข้าวไรซ์แทนข้าวขาว ได้ผลค่ะ พอผ่านก็กินปกติ แต่คุมของหวานของมันเอาค่ะ

ขอบคุณมากจ้าแม่😊😊

กินน้ำใบเตยต้มคะ ข้าวกล้อง เค้าไปตรวจมาเมื่อวันศุกที่แร้ว น้ำตาลขึ้น 145 หมอนัดอีกที่วันอาทิด กินน้ำใบเตย แค่ 2 วัน น้ำตาลลดเรยค้ะ อย่าลืมงดของหวานด้วยนะคะ

ไม่ต้องใส่จ้า ต้มกับน้ำปกติ

บ้านนี้ก็ได้ควบคุมอาหารค่ะ 33 w แล้วค่ะ หมอให้งดน้ำหวาน ดื่มแค่น้ำเปล่า ผลไม้กินแอปเปิ้ลเขียว นมพร่องมันเนย พวกเบเกอร์รี่ ขนมหวานก็งดค่ะ😅😅

ขอบคุณจ้าแม่😊