1 ตอบกลับ

สอบถามหน่อยค่ะทำไมได้เจาะน้ำคล่ำคะคือเรากับแฟนก็เป็นธาลัสซีเมียทั้งคู่แต่หมอไม่ตรวจไรให้เลย

ที่เจาะเพราะต้องดูคะ ว่าลูกเราจะเป็นมั้ย คือของเรามีโอกาสเป็นแค่ 25% คะ ปรากฏผลออกมาดึงมาทั้งของพ่อแม่เลยคะ ถ้าลูกเป็นชนิดรุนแรง คือหมอจะให้ยุติการตั้งครรภ์คะ ตอนลูกอยู่ในครรภ์ไม่เป็นไรคะ ได้รับจากแม่ แต่คลอดออกมาอาการจะเริ่มออกตอน 1 ขวบไปแล้ว และรุนแรงขึ้นตามลำดับและการดูแล บางคนก็อาจครรภ์เป็นพิษตอน 7-8 เดือนคะ