11 ตอบกลับ

จากที่เคยโดนว่า ว่าตัวเล็ก ท้องเล็ก น้ำหนักขึ้นนิดเดียว มาเจอโพสต์นี้ก็ตกใจเลยค่ะ เรา7เดือนขึ้นมา8-9โล คนอื่นยังบอกว่าเล็ก แต่ไม่ต้องกังวลนะคะ น่าจะแล้วแต่คนคะ น้ำหนักและลูกของเราปลอดภัยสมบูรณ์ก็พอแล้วคะ

ไม่ต้องกังวลค่ะ ท้องแรกเราตอน 35 วีค น้ำหนักขึ้นแค่ 2.5 กิโลเอง ก่อนคลอดน้ำหนักรวมขึ้นทั้งหมดแค่ 7 กิโลค่ะ แต่คลอดมาปกติทุกอย่างค่ะ น้ำหนักตอนคลอด 2,678 กรัม อยู่ในเกณฑ์ปกติค่ะ

VIP Member

35วีค ขึ้นมา5โลเมิลกันค้ะ แต่น้ำหนักน้อง2,625กรัม จนตอนนี้หมอสั่งห้ามแม่ดื่มนมแล้วค้ะ กลัวน้องตัวใหญ่เกินแม่ใม่มีแรงเบ่งคลอด 🤣🤣

เหมือนบ้านนี้เลยค่ะ 35 วีค 2,800 หมอว่าตัวใหญ่ไปนิดนึง ให้กินอาหารน้อยๆแต่บ่อยเอาค่ะกว่าจะคลอดจะใหญ่กว่านี้

Super Mum

ท้องเล็ก แล้วมีผลกับน้องในท้องเหรอคะ น้ำหนักน้องตามเกณฑ์ก็ไม่มีอะไรน่าห่วงแล้วค่ะ

กินพวกโปรตีนเยอะไปนะค่ะ กล้วย นม ไข่ ถ้าไม่กินทุกวันก้กินเว้นวันก้ได้ค่ะ

เหมือนกันเลยค่ะ​ หมอบอกให้เพิ่มน้ำหนัก​ เรากินเยอะแล้วมันก็ไม่เพิ่มเลย

เรา36วีคน้ำหนักขึ้น4โลแต่ลูก2โลครึ่งหมอบอกให้กินไข่จะช่วยได้

กินกล้วยน้ำว้ากับไข่ต้มเยอะๆนะคะ ช่วยเพิ่มนน.ให้ลูกได้จ้า

คุณแม่ทานอาหารที่มีประโยชน์เยอะๆค่ะ แล้วก็กินนทบำรุง

35wเหมือนกันขึ้นมา13โลค้ะ