20 ตอบกลับ

บ้านนี้เป็นจ้า อย่ากินอิ่มเกินนะคะ ทานแค่พออิ่ม มื้อเย็นทานไวหน่อย เว้นสัก 3 ชม. ค่อยนอนค่ะ ไม่งั้นจะยิ่งทรมาน คุณหมอบอกว่าที่เป็นแบบนี้ เพราะว่าน้องเริ่มตัวใหญ่มดลูกจะมาดันกระเพาะอาหาร ทำให้หูรูดทำงานไม่ดีกรดจะไหลย้อนขึ้นมาได้ค่ะ

ไปซื้อกาวิสคอนมากินค่ะ พยายามอย่ากินจนให้อิ่มในครั้งเดียว หรือกินจนจุกเกินไป ให้ค่อยๆกินค่ะ เพราะช่วงนี้เป็นช่วงที่ย่อยยาก เป็นกรดไหลย้อนบ่อย

ขอบคุณค่ะ😊

ทานน้ำเปล่า ผักใบเขียว และผลไม้ให้หลากหลายนะคะแม่ บ้านนี้ก็เคยเป็น หมอแนะนำทานผักเยอะๆช่วยย่อย ระบาย ลดแก๊ส อาการจุกเสียดคะ

กรดไหลย้อนจ้า เราก็เป็น กินอิ่มมาก ต้องนั่งห้ามนอน นั่งพัก ถ้าไม่ไหวสามารถกินกาวิสคอนได้ค่ะ

เป็นค่ะ ยิ่งทานอิ่มๆหรือวันไหนไม่ถ่ายยิ่งอึดอัด แน่น เสียด สุดๆไปเลยค่ะ

บ้านนี้ก็เป็นจ้าถ้าทานอิ่มมากๆทำอะไรจะอึดอัดไปหมดต้องนั่งพัก

เป่งเหมือนกันค่ะแต่จุกข้างขวาข้างเด่วและจะเป่งเวลานั่งค่ะ

เป็นเหมือนกันค่ะไปหาหมอ หมอบอกว่าอาหารไม่ย่อยค่ะ

VIP Member

ปกติของคนท้องคะ แม่บ้านนี้ก็เป็นคะ

เป็นเหมือนกันค่ะท้องเริ่มใหญ่