8 ตอบกลับ

เราก็ผูกจ้าน่าจะเป็นที่ยาบำรุงที่เรากิน เม็ดสีเลือดหมูยาบำรุงเลือด อุจจาระเหนียวมากแล้วก็ถ่ายยากมากทรมานหมอแนะนำให้กินนมเปรี้ยวกินเยอะก็กลัวเบาหวาน กินน้ำเยอะๆก็ฉี่บ่อย แม่ลองกินน้ำมะนาวกับน้ำอุ่นตอนเช้านะค่ะ😅

ท้องผูกค่ะ ลองปรึกษาเภสัชค่ะ บ้านนี้เคยไม่ถ่าย5วัน เภสัชแนะนำใช้ยาสวน ครั้งเดียวแล้วไม่ผูกอีกเลยค่ะ เน้นกินของย่อยง่ายเอาค่ะ

ไม่สวนก็เป็นริดสีดวงได้ค่ะ ริดสีดวงเกิดจากการเบ่งมาก ยิ่งอึแข็งมากเท่าไหร่ ยิ่งใช้แรงเบ่งเท่านั้นค่ะ เข้าไตรมาส2แล้ว หมออาจแนะนำยาให้ทานก็ได้ค่ะ แต่ตอนบ้านนี้ท้อง ท้องผูกตอน2เดือน เภสัชแนะนำให้สวนค่ะ ตอนท้องไม่เป็นริดสีดวงค่ะ มาเป็นหลังคลอดค่ะ

ดื่มนมเปรี้ยวบีทาเก้น ที่เขียนว่ามีไบโอติก จะช่วยเรื่องขับถ่ายได้ดีมากค่ะ

เป็นเหมือนกันค่ะ ใช้ยาสวนเลยมันปวดท้องเเต่ถ่ายไม่ออกทรมานมากกก

เรากินตัวนี้ช่วงท้องว่างค่ะ ปรับสมดุลลำไส้ ต้องทานบ่อยๆ ค่ะ

ลองกินนมแพะดูคะ บ้านนี้ก็ 18w กินนมแพะตลอด ไม่เคยท้องผูกเลยคะ

ท้องผูกหนักมากจริงๆค่ะ พยามหานมเปรี้ยวมากินเหมือนกัน 😅

ทัองผูกกินน้ำผักค่ะ ผักมีไฟเบอร์