9 ตอบกลับ

ไม่รู้ว่าคุณจะคลอดก่อนกำหนดจริงไหม แต่แนะนำให้อ่านข้อความจำเวลาคลอดก่อนกำหนดดูก่อนนะคะ https://th.theasianparent.com/9-ข้อควรจำ-สำหรับแม่ที่ต้องดูแลทารกคลอดก่อนกำหนด/web-view

ถ้า 29w2d ก็มีสิทธิ์คลอดก่อนกำหนดได้นะค่ะ แต่ลูกต้องอยู่ในความดูแลของแพทย์อย่างใกล้ชิดค่ะ เคสคนรู้จักเราคลอดที่จุฬาตอน 6 เดือน อยู่ในตู้อบหลายวันเลย

แนะนำให้ไปให้หมอสูติตรวจให้ละเอียดดูน่าจะดีกว่าค่ะ ขึ้นรอไปเรื่อย ๆ คิดว่าไม่เป็นอะไรหรอกมั้ง เกิดปวดท้องคลอดขึ้นมาจริง ๆ อาจจะไป รพ ไม่ทันนะคะ

เราก็ท้องต่ำค่ะ แล้วแต่รูปทรงท้องคนถ้าแม่สุขภาพแข็งแรงไม่มีแท้งคุกคาม ไม่มีรกเกาะต่ำปากมดลูกสั้นก็ไม่เป็นอะไรหรอกค่ะ อย่าคิดมาก

อย่างแรกเลยคือควรไปให้หมอเช็คดูก่อนค่ะ ของเพื่อนเราคลอดตอน 29w2d ออกมาเท่าขวดน้ำปลา ตอนนี้ตัวโตมากก ที่สำคัญคุณแม่ต้องมีกำลังใจค่ะ

ท้อง 29w2d นี่ถ้าคลอดก่อนกำหนดน่าจะต้องเข้าตู้นานเลยนะคะ เพราะของเราตอนท้องลูกชายคนโต น้ำหนักแค่ 1500 กรัมอยู่เลยค่ะ

ไม่ทราบว่ามีอาการร่วมอย่างอื่นด้วยหรือเปล่าคะ อย่างเช่นเจ็บท้องถี่ ๆ น้ำเดิน มูกเลือดไหลประมาณเนี้ยอ่ะค่ะ

ของเราตอน 29w2d ไม่มีอาการบ่งชี้ว่าจะคลอดก่อนกำหนดเลยค่ะ แต่ตอนนั้นจำได้ว่าน้ำหนักขึ้นมา 13-14 โลเลย

VIP Member

เราว่าลองปรึกษาคุณหมอ ตอนไปตรวจดีกว่าค่ะแม่ อย่าเพิ่งกังวลไปก่อนเนอะ

ไปตรวจมาเเล้วจ้า... คุนหมอเลื่อยกำหนดคลอดจาก 29 กค. เป้น 25 กค.จ้า