ความผิดพลาดครั้งใหญ่?

ตอนนั้นหนูอายุ15ค่ะ หนูดื้อหนูรั้นไม่ฟังคำพ่อคำแม่สักอย่างเลยตอนนั้นกำลังรักในการเที่ยวติดเพื่อนมากๆการเรียนไม่เอาเท่าไหร่แต่ก็เรียนบ้างค่ะจนจบม.3ได้วุฒิ พ่อก็ไม่ให้เรียนต่อเพราะว่าติดเพื่อนมากๆหนูร้องไห้เสียใจที่ไม่ได้เรียนมากพอเพื่อนๆไปสมัครสอบกันหนูก็นอนอยู่บ้านไม่ได้ไปเสียใจมากๆเลยค่ะร้องไห้อยู่คนเดียวไม่มีใครสนใจถึงเวลามอบตัวเพื่อนๆก็ไปกันถ่ายรูปส่งมาให้ดูบ้างอะไรบ้างก็ยินดีกับเพื่อนที่ได้เรียนต่อ เเต่คัวเองก็นอนน้ำตาไหล พอใกล้ๆรร.จะเปิดก็เลยตัดสินใจไปขอร้องพ่อเรียนต่อม.4สัญญากับพ่อแม่ว่าจะตั้งใจเรียนจะทำหน้าที่ลูกให้ดีที่สุดจะไม่ทำให้พ่อแม่เสียใจอีก พ่อก็เลยบอกว่าถ้าทำได้อย่างที่พูดพ่อก็ให้เรียน หลังจากวันนั้นหนุก็ติดต่อไปรร.คุณครูที่นั่นก็ใจดียังไห้ไปสมัครเเละสอบเพื่อเรียนต่อ(พอดีเป็นศิษย์เก่า)แล้วพอเรียนม.4ได้ไม่นานก็เริ่มเกเรเหมือนเดิม หนีเที่ยวบ้าง หนีออกจากบ้านบ้างทำนิสัยเดิมๆ เเต่มันหนักกว่าเก่า หนีออกจากบ้านพ่อแม่ก็ตามหาเจอบ้างไม่เจอบ้าง แม่ร้องไห้หนักมากทักตามหาเพื่อนหนูที่พอจะรู้ว่าไปกับไครไปอยู่ยังไง พอเขารู้ที่อยู่ว่าอยู่ตรงนั้นตรงนี้ก็หนีต่อ ทำไห้แม่เสียใจที่สุดแม่ใจแทบสลายที่ไม่เห็นหน้าลูก พอกับไปบ้านได้ประมาณอาทิตย์กว่า ก็หนีไปอีกจนเขาตามจนท้อ เขาก็เลยไม่ตามหนูก็ได้ใจใหญ่เลยทีนี้ เที่ยวกินเหล้าไปมั่วสุมกับเพื่อนๆ ละมีครั้งหนึ่งมีรุ่นพี่ชวนไปทำงานเเต่เป็นงานหางเครื่อง(แดนซ์เซอร์)ก็เลยไปทำได้ประมานเดือนกว่าๆก็แยกย้ายกันเพราะงานยังไม่ค่อยมีมาเท่าไหร่ ระหว่างที่เป็นแดนเซอร์ก็ได้คุยกับผุ้ชายคนนึงคุยได้ประมานอาทิตกว่าๆ เขาก็เลยชวมไปงานวันเกิดพี่เขา เขาก็เลยมารับแต่หนูก็ไม่ได้ไปคนเดียวพาเพื่อนไปอีก3คน พอไปถึงเราก็ดื่มกันตามประสาไปเรื่อยจนเริ่มมีอาการมึนเมา หนูและเพื่อนไปก็เลยชวนกลับเพราะว่าเช้ามีงานเต้นต่อ เเต่เขาไม่ยอมให้กลับพอบอกว่าจะไปส่งเขาก็พาพวกหนูกับเพื่อนๆไปนอนพักที่บ้านพี่เขากัน(เพื่อนหนูกลับไม่ไหวค่ะ)ละทีนี้ก็แยกกันนอนตอนแรกว่าจะนอนรวมเเต่ที่มันไม่พอเพราะคน10กว่าคน หนูก็เลยไปนอนกับคนที่หนุคุยด้วยแล้วก็เพื่อนอีก1คนละก็มีผู้ขายไปอีกคน พอไปถึงก็แยกห้องนอนตามปกติ เเละวันนี้ก็เป็นวันที่ผิดพลาดมากที่สุด หลังจากวันนั้นเขาก็ทักมาคุยทุกวันไห้กินยาบ้างอะไรบ้างเเต่หนูไม่ได้กิน เพราะไม่มีเวลาเลย ละหลังจากนั้นก็เลิกคุยกันไปเพราะหนูไม่มีเวลาไห้เขา พอออกจากวงแดนซ์แล้วก็มาอยู่ที่บ้าน อยู่กับพ่อแล้วก็น้องอีก2คน สังเกตดูตัวเองว่าประจำเดือนไม่มาเเต่ก็ไม่เอะใจอะไรเพราะว่าเคยเป็นค่ะที่ประจำเดือนไม่มาเดือนนึง แล้วอีกเดือนก็มา ครั้งนี้ก็เลยคิดว่าเป็นเหมือนครั้งที่ผ่านมา เเต่รู้สึกว่าท้องมันเริ่มนูนๆ แต่ก็ไม่อะไรพอแม่กลับมาจากต่างจังหวัดพ่อก็เลยให้แม่ไปซื้อที่ตรวจครรภ์มาให้ตรวจ พอตรวจเสร็จก็ขึ้น 2ขีดจริงๆค่ะ พ่อเลยถามว่าจะเอายังไง้กันแม่ก้อบอกว่าเอาไว้ไม่เอาออก เพราะว่าที่ตรวจเจอตอนนั้นน่าจะประมาณ2เดือนแล้ว เเล้วพ่อไห้ติดต่อเขากลับไป ก็คุยกันไม่รู้เรื่อง พ่อก็บอกว่าจะเเจ้งความถ้าไม่รับ ทางฝ่ายชายก็ปฏิเสธว่าไม่ใช่ลูกของเขา เราก็นึกแอบเสียใจที่ได้แล้วก็ทิ้ง แต่ก็ไม่อะไรถ้าเขาไม่รับหนูก็เลี้ยงได้ หนูเสียใจมากเลยค่ะที่เป็นแบบนี้ เรียนก็ยังไม่จบอนาคตก็ไม่มี ทางบ้านก็มีปัญหาพ่อแม่แยกทางค่ะ เสียที่สุดตัวเองเป็นภาระไห้กับครอบครัวไม่พอ ยังจะมีเด้กที่ไม่รู้ประสีประสามาเป็นภาระอีก หนูสงสารลูกที่เกิดมามากๆพ่อก็ไม่มีกลัวว่าวันนึงเขาจำความได้เขาถามว่าพ่อเขาอยู่ไหนพ่อเป็นใคร หนูไม่รู้ว่าจะตอบลูกยังไงเลยค่ะ ครั้งนี้มันบทเรียนที่แพงที่สุดในชีวิต มอบของขวัญให้พ่อกับแม่ด้วยสิ่งนี้ สิ่งที่เขารับไม่ได้ ถ้าย้อนเวลาไปได้หนูอยากจะตั้งใจเรียนจะเชื่อฟังคำสั่งสอนของพ่อแม่ เเต่ตอนนี้มันก็สายไปแล้วค่ะ แต่หนูก็จะสู้เพื่อลูกค่ะ ตอนนี้28w+6แล้วค่ะ อีกไม่นานก็จะได้เจอกันเเล้วน่ะลูกแม่ แม่รอเจอหน้าลูกอยุ่นะเราจะสู้ไปด้วยกันนะลูก???

120 ตอบกลับ

VIP Member

พลาดตอน15เหมือนกันค่ะ เข้า16อีก2เดือน แต่ไม่ได้เกเรนะ แต่ถูกเลี้ยงแบบไข่ในหินค่ะ โดนห้ามทุกอย่าง เรื่องเที่ยว เรื่องแฟน ยิ่งห้ามยิ่งยุมันเลยต้องแอบ แต่ก็เรียนให้พ่อกับแม่ตลอด ขอบคุณโควิดมากๆที่มาตอนนี้เพราะจะได้กลับไปต่อม.4 หรือ อาจจะเป็นสายอาชีพ มีวุฒิสมัครงาน ตอนนี้9เดือนแล้วค่ะ คลอดเดือนนี้เลยแอบมีหวังหน่อยๆ สู้ๆนะคะ สู้เพื่อลูก บทเรียนครั้งนี้จำไว้จนตายเลยค่ะ จะต้องไม่กลับไปซ้ำแบบเดิม แล้วเราจะรู้ว่าคนเป็นแม่มันต้องเสียสละมากแค่ไหน สู้นะคะ✌🏻

ตอนเราท้องตอนเรียนพอดี แต่กำลังจะปิดเทอมในเดือนนั้น ท้องประมาณ5-6เดือน ดีที่ท้องไม่ค่อยเปล่งออกมาก แต่พอนานๆไป กระโปรงซิบแตกค่ะ รูดขึ้นไม่ได้ ต้องใช้เข็มกลัดมากลัด คิดแล้วก็ขำดีค่ะ5555

VIP Member

แจ้งความพรากผู้เยาว์ เรียกค่าเลี้ยงดูค่ะ อย่าเพิ่งเก่งคิดว่าหนูก็เลี้ยงเองได้ เอาจริงๆหนูยังไม่เคยเลี้ยงตัวเองได้เลยนะ จะเอาที่ไหนมาเลี้ยงลูก แค่ดูแลรับผิดชอบตามที่ตัวเองรับปากยังทำไม่ได้เลยนะ แค่ค่าผ้าอ้อมที่ต้องเตรียมก็ภาระพ่อแม่ทั้งนั้น เลี้ยงเด็กคนนึงไม่ได้หมดน้อยๆ ไม่ต้องเอามาเป็นพ่อเด็กแต่ให้ได้อะไรบ้าง ค่าคลอดก็ยังดี แล้วจำความรู้สึกนี้ไว้นะคะ ขอให้สำนึกจริงๆ อย่าให้ซ้ำรอยเดิม//แรงหน่อย แต่อยากให้จำจริงๆ

VIP Member

จากที่อ่านเรื่องราวของน้องมา บอกเลยว่าพี่ทั้งโกรธและเสียใจกับการกระทำของน้องนะ ขนาดพี่เป็นคนอื่นนะเนี่ย แต่ก็อย่างว่าอะไรที่ผิดไปเแล้ว ผ่านมาแล้วมันก็ไขอดีตไม่ได้ ต่อไปเปลี่ยนแปลงตัวเองให้ดีขึ้นกว่าเดิมนะ เราเป็นแม่คนแล้วต้องเป็นแบบอย่างให้กับลูก ดูแลเค้า เอาใจใส่เค้า รักเค้าเหมือนที่พ่อแม่ทำกับเรานะคะ สุดท้ายถ้ามีโอกาสได้ศึกษาต่อ อย่าลังเลและเรียนให้จบ เพื่ออนาคตที่ดีของตัวเองและลูกน้อยนะ ขอให้แข็งแรงทั้งแม่และลูกนะคะ 😊✌✌

ตอนนี้มีลูกแล้ว ก็ตั้งใจเป็นคุณแม่ที่ดี จะเลี้ยงดูลูกให้ดีที่ี่สุด. เอาบทเรียนวันนีไปสอนลูก หากได้ลูกสาว ให้ลูกสาวได้รู้ความผิดพลาดของเราในวันนั้น และขอให้เขาอย่าเดินตามรอยของแม่ หากได้ลูกชาย จงสอนให้เค้ามีความรับผิดชอบ ให้เกียรติผู้หญิง หากไม่พร้อมที่จะรับใคร ก็อย่าได้ทำอะไรกับผู้หญิงคนนั้น ถ้าอยากกลับตัวกลับใจยังไม่สายนะหนู ลูกคลอดแล้วมีเวลาก็ไป้เรียน กศน ได้นะ ยังได้วุฒิม.6 มาก็ยังดี

ไม่ว่าจะเจ็บปวดสักแค่ไหน ขอให้ผ่านไปได้ด้วยดี ขอให้แม่และลูกสุขภาพแข็งแรงสมบูรณ์ ทุกคนมีเรื่องผิดพลาด แต่อยู่ที่ว่าเราจะปล่อยให้มันสายเกินแก้หรือแก้ไข ให้มันดีขึ้น มองในแง่ดีและให้กำลังใจตัวเอง แต่ไม่ใช่โกหกตัวเองนะ อยู่กับความเป็นจริง ยอมรับและให้อภัยตัวเองกับสิ่งที่ทำผิดพลาด ตั้งใจใหม่นะคะ ตั้งใจเลี้ยงลูก ตั้งใจทำงาน หากเป็นไปได้ เรียนให้จบ ให้ได้วุฒิม.6ก็ยังดีค่ะ

มันคือบทเรียนค่ะ บทๆหนึ่งในชีวิต ที่จะทำให้เราเติบโต และเป็นคนที่ดีต่อไปได้ในอนาคต ต่อจากนี้มีลูกแล้วความรับผิดชอบมันก็จะตามมา พ่อของเด็กจะเป็นยังไง ช่างเขาค่ะ เราคงไม่อยากให้ลูกมี ผช.แบบนี้เป็นพ่อ เพราะฉะนั้น ดูแลลูกเองเลยค่ะ ที่ผ่านมาผิดพลาดมามากแล้วแก้ไขอดีตไม่ได้ เราต้องไปต่อคะ แล้วอย่าทำแบบในอดีต ขอให้คุณแม่สู้ต่อไปค่ะ เพื่อลูก และพ่อแม่ของตัวคุณแม่เอง สู้ๆคะ

ชีวิตวัยรุ่นเป็นกันทุกคนค่ะ นี่ก้อเหมือนกันค่ะ พ่อพูดก้อไม่เชื่อ เคยคิดจะเอาออกเเต่ก้อทำใจไม่ได้ ทุกวันนี้ น้องก้อ 16 เลยค่ะ ถึงจะเลิกกับเค้าเเต่ทุกวันนี้ ก้อไม่เคยบอกนะค่ะว่าพ่อเป็นใคร ถึงเค้าจะรุ้รึไม่ก้อไม่เคยถามลูกให้คิดให้เสียใจค่ะ เเค่เรารักเค้าเเค่นี้ก้อพอสำหรับลูกเราเเล้วค่ะ เป็นกำลังใจให้สู้ๆๆต่อไปนะค่ะ เดี๋ยวก้อผ่านไปค่ะ

สู้ๆนะค่ะ​ เป็็นกำลังใจให้นะ​ ลูกคลอดมาเราก็เลี้ยงลูกดีๆ​ อดีตผ่านมาแล้วเราแก้ไขอะไรไม่ได้​ แต่อนาคตเป็นสิ่งที่ยังไม่เกิดขึ้น​ เราสามารถกำหนดมันได้​ ต่อไปเราก็ตั้งใจเลี้ยงลูก​ เราพยายามทำให้ดีที่สุด​ เลี้ยงลูกให้ดีที่สุด​ ไม่มีพ่อพี่ว่าลูกน่าจะเข้าใจได้นะ​ เราเลี้ยงลูกให้เป็นคนดีได้ด้วยตัวเราเอง​ สู้ๆนะคะ​พี่เป็นกำลังใจให้นะ

เลี้ยงเค้าให้ดีนะ ตั้งใจทำตัวใหม่ พี่มีพร้อมทุกอย่าง บวช แต่งงาน มีงานทำ พี่ยังกลัวเขาลำบากเลย จะนักพ่อแม่มากที่สุดก็ตอนมีลูกนี่แหละ พี่ก็ดื้อมาก่อน แต่ไม่ถึงขนาดนั้น เริ่มต้นใหม่นะ ส่วนพ่อของลูก ขนาดโทรไปเค้ายังว่าไม่ไช่เลย ทั้งๆที่ทำเรา คิดเอาละกันว่าจะให้ลูกเรียกพ่อยุหรอ สู้ๆนะคนเก่ง พี่ท้องได้ 29+2 ละคงคลอดไล่ๆกัน

VIP Member

ทำตัวเองแท้ๆเรย แต่เรื่องมันผ่านมาแล้วก็ให้มันผ่านไปยังไงก็สู้ๆนะอย่าไปคิดมากมันจะมีผลต่อตัวน้อยไม่มีเด็กคนไหนที่ไม่มีพ่อแล้วจะโตไม่ได้ทำหน้าที่แม่ให้ดีที่สุดก็พอ อย่างที่คนโตเขาเคยพูดมีน่าที่เรียนก็ให้ตั้งใจถ้าพลาดอะไรขึ้นมาจะรำบากไม่ใช่แค่วันนี้ที่จะรำบากอนาคตก็เช่นกัน สู้ๆนะน้องพี่เป็นกำลังใจให้