36+3 น้ำหนักลูกตกเกณฑ์

ตลอดระยะเวลาที่ตั้งครรภ์ อัตราซาวน์ทุครั้งน้ำหนักลูกอยู่ในเกณฑ์ดีตลอดเลย แต่เมื่อ 34 สัปดาห์น้ำหนักเริ่มขึ้นช้า พอเข้านี้ 36+3 น้ำหนักอยู่ที่ประมาณ 2,100 กรัมเองค่ะ แทบจะไม่เพิ่มขึ้นเลย คุณหมอเลยส่งไปซาวน์กับหมอ MFM อีกทีเพื่อดูว่ารกเสื่อมหรือหลอดส่งอาหารตีบตันหรือเปล่า หมอ MFM ซาวน์ออกมาน้ำหนักใกล้เคียงกัน อวัยวะต่างๆของร่างกายไม่ได้มีปัญหา เบบี๋ดิ้นเก่ง แต่ยังรู้สึกกังวลใจมากเลยคะว่าอะไรถึงทำให้ลูกโตช้าลง ตั้งแต่รู้ว่าน้องเริ่มโตช้าแม่ก็ดื่มนมหลายหลายเพิ่มมากขึ้น หลับเร็วขึ้น ดื่มเอ็นชัวร์เพิ่มมื้อนึง แต่ก็ยังโตช้าอยู่เลยค่ะ มีใครมีคำแนะนำอะไรบ้างหรือเปล่าคะ กังวลใจมากเลย อีกสองสามอาทิตย์ก็น่าจะคลอดแล้วกลัวลูกตัวเล็กแล้วไม่แข็งแรงค่ะ P.S. แม่เป็นคนตัวเล็ก ก่อนตั้งครรภ์หนักประมาณ 40 ค่ะ ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

1 ตอบกลับ

ไข่ต้มค่ะ กินเสริมจากอาหารมื้อหลักวันละ 3 ฟอง นมอย่าทานเยอะวันละ 1-2 กล่องพอแล้วค่ะเดี๋ยวลูกแพ้นม

ยังมีเวลาค่ะแม่ สู้ ๆ นะคะ✌🏻✌🏻