เตรียมของรอน้องคลอดมีอะไรบ้าง

ซื้อของเตรียมคลอดมีอะไรบ้างคะแม่ๆ ใช้งบเยอะมั้ย ตอนนี้ท้อง7เดือน อยากเริ่มทยอยซื้อของไว้ค่ะ แฟนทำงานคนเดียว กลัวไปซื้อทีเดียวตอนลูกจะคลอดไม่ไหว มีอะไรที่สำคัญจริงๆหรือจำเป็นต้องซื้อที่สุดบ้างคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ🙏💜#ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ #คุณแม่ๆช่วยแนะนำหน่อยค่ะ #ท้องแรกคะ #ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

2 ตอบกลับ
เขียนข้อความตอบกลับ

แม่ลองดูตามของเค้าดูนะทยอยซื้อเรื่อยๆนะแม่อย่าซื้อพร้อมกันของมันเยอะขาดเหลือค่อยซื้อเพิ่มเติมได้จ้า นี่จ้าแม่ตามนี้เลย 1.ชุดแขนสั้นเสื้อผูก/แบบกระดุม 6ชุด 2.ชุดแขนยาวเสื้อผูก/แบบกระดุม 3ชุด 3.ชุดบอดี้สูทและรอมเปอร์ 4ชุด 4.เซตหมวกถุงมือถุงเท้าเด็ก 4เซต 5.ผ้าห่อตัวนุ่มๆ 2ผืน 6.ผ้าเช็ดตัว 4ผืน 7.ผ้าอ้อม27×27 =2โหล 8.แพมเพิสแบบเทปไซร์NB 9.เบาะที่นอนเด็ก 2ผืนเผื่อสลับซัก 10.มุ้งเด็ก 11.ผ้าห่มเด็ก 2ผืนเผื่อสลับซัก 12.ทิชชู่เปียก 4ห่อที่มี80ชิ้นเพราะจำเป็น 13.กระดาษทิชชู่แม็กโม่ม้วนใหญ่ 14.ผ้าก๊อตเช็ดลิ้นลูก 2ห่อ 15.สำลีก้อนกลม2ห่อ 16.สำลีก้อนสี่เหลี่ยม2ห่อ 17.ผ้ายางรองฉี่1ผืน 18.คัตเติ้ลบัตก้อนเล็ก1กล่อง 19.แผ่นแปะน้ำนม1กล่อง 20.แป้งโลชั่น1ขวด 21.สบู่เหลวและแชมพูเด็ก1ขวด 22.น้ำยาล้างขวดนม2-3เพราะจำเป็น 23.ขวดนมขนาด4ออน 8ขวดซื้อมากก็ได้จ้าแนะนำขวดพีเจ้นกับเนเจอร์ใช้ดี 24.น้ำยาซักผ้า 1แกลอน 25.น้ำยาปรับผ้านุ่น 3-4ถุง 26 ออยทาผิวเด็กและโลชั่น1ขวด 27.ปรอทวัดไข้1อัน 28.มหาหิงค์แบบเจลใช้ง่าย1อัน 29.แอลกอฮอล75%ไว้ทำความสะอาดสะดือ1อัน 30.สติ๊กเกอร์หัวหอม1อัน 31.ที่ดูดน้ำมูกเอาแบบยางสีแดงใช้ดีเบอร์1= 1อัน 32.ชุดหวีเด็ก1เซต 33.ชุดกรรไกรตัดเล็บ1เซต 34.บีเพนเทน1หลอด 35.ไม้แขนเสื้อ ขึ้นอยู่กับแม่ซื้อเสื้อผ้ามากไหม 36.กล่องใส่ของ 1กล่องใหญ่ 37.แปรงล้างขวดนม 1เซต 38.ที่ปั๊มนม 39.อ่างอาบน้ำ 40.ตาข่ายอาบน้ำจะสะดวกแม่ในการอาบน้ำให้น้อง 41.แป้งศรีจันทร์ ค่อยใช้ให้น้องตอน3เดือนขึ้นไปนะคะเพราะแป้งนี้มันจะดีกว่าแป้งฝุ่นทั่วไป เสื้อผ้าเค้าแนะนำแม่อย่าซื้อเยอะนะคะเด็กโตไวมากจิงๆของลูกเค้าใส่ไม่ทันเลยแม่ซื้อมากกว่าเค้าบอกได้นะคะขึ้นอยู่กับคุณแม่จ้า

อ่านเพิ่มเติม
VIP Member

บ้านนี้หมดไปหมื่นกว่ายังไม่ครบซื้อของจุกจิกเยอะ แต่ถ้าจำเป็นจริงๆ ก็เป็นพวก ที่นอน ผ้าห่ม ผ้ายางรองฉี่ ฟองน้ำ สบู่แชมพู ออยล์ สำลีก้านเล็ก ก้านใหญ่ แอลกอฮอล์ สำลีก้อน สำลีแผ่น

2y ago

ผ้าขนหนู2 ผ้าห่ม1 ถุงมือถุงเท้าหมวก 4ชุด มหาหิงค์ ปรอทวัดไข้ บีแพนเทน แซมบัค วิค ผ้าก๊อซเช็ดลิ้น น้ำเกลือ