135 ตอบกลับ

เป็นจ้าห้ามแกะห้ามเกาไห้นอนเด็ดขาด หรือเรียกแบบบ้านๆก้คือปลูกฝีนั้นเองจ้า

VIP Member

เป็นค่ะ ไม่ต้องไปเจาะนะคะเดี้ยวเค้าก็หายเองค่ะ ถ้าไม่ดีขึ้นก็พบคุณหมอนะคะ

เป็นการปลูกฝีค่ะ ใช้สำลีชุบน้ำอุ่นเช็ดทุกวันจ้า เดี๋ยวมันจะแตกและหายไปเอง

เป็นจร้า เดี๊ยวก็แห้งหายเองแต่ถ้า3_4เดือนยังเป็นตุ่มหนองยุถือว่าผิดปกติค่ะ

เด่วก็หายคะ ใช้สำลี/ก้านไม้ปั่นหูชุบน้ำต้มสุกอุ่นเช็ดเบาๆรอบๆเด่วก็หายคะ

VIP Member

ปกตินะคะ หมอปลูกฝีมา ห้ามบีบนะคะ ใช้สำลีชุบน้ำต้มสุกเช็ดทำความสะอาดพอค่ะ

เป้นจ้าห้ามเเกะห้ามเกาไห้น้องเด็ดขาดหรือเรียกบ้านๆคือปลูกฝีนั้นเองจ้า

เป็นค่ะ ของเราหนองแตก แล้วเราก็เช็ดทำความสะอาดเอง ตอนนี้เหลือแต่แผลเป็น

เขาเรียกปลูกฝีคะ..ไม่ต้องทำรัยปล่อยมันเดียวยุบเองถ้ามันไม่แตกก่อนนะคะ

แล้วแต่เด็กรึป่าวอันนี้ไม่แน่ใจแต่ของลูกสาว. คนโตไม่ขึ้น คนเล็กขึ้น