ภัยเสี่ยงใกล้ตัวโปรดอ่านค่ะ

จากที่เคยโพสต์ถามไปว่าปวดท้องเหลือจิมิ คุณแม่หลายคนบอกเพราะมดลูกขยายปกติแต่มันไม่ใช่แค่นั้นนะสิค่ะ ตั้งแต่ท้องมามีอาการปกติของคนท้องทั่วไปแพ้บ้าง ปวดนั่นนี่บ้างตามประสา แต่ไม่เคยมีเลือดออกหรือปวดท้องร่วม จนมีอาการปวดท้องบีบๆมาหลายวันและก็ได้มีเลือดไหลติดกางเกงมาวันนึง จึงได้ไปหาหมอวันนั้นเลย หมออันตร้าซาวด์ดูลูกดิ้นปกติ หัวใจเต้นปกติ หมอตรวจภายในดูเพื่อดูว่าเลือดไหลมาจากตรงไหนและก็พบคำตอบค่ะ มีติ่งก้อนเนื้อที่มดลูกคล้ายมะเร็งแต่ไม่ใช่ หมอบอกว่าที่เลือดไหลอาจเป็นเพราะติ่งเนื้อมีขนาดใหญ่ขึ้นทำให้เลือดออก หมอได้ทำการเอาติ่งเนื้อออกส่งตรวจ(อีก2อาทิตย์จะรู้ว่าติ่งเนื้อนี้คืออะไร) หมอบอกว่าระหว่างนี้2-3วันอาจจะมีเลือดไหลออกมาบ้างไม่ต้องตกใจ แต่ถ้าไหลมากกว่าที่ประจำเดือนเคยมาและมีอาการปวดท้องร่วมอีกต้องรีบมาหาหมอทันที หมอบอกที่เลือดไหลไม่ใช่จากภาวะแท้งคุกคามค่ะ หมอให้คำแนะนำมาว่าบางครั้งการปวดท้องของคนท้องบางทีอาจจะไม่ใช่เรื่องปกติของคนท้องทั่วไปที่มดลูกขยายตัวหรือการขยับตัวผิดท่ามันอาจเป็นภัยเงียบที่คนท้องมองข้ามไป

1 ตอบกลับ

Super Mum

ถ้าแค่เจ็บนิดๆ หมอก็บอกปกติของการที่มดลูกขยายตัว แต่กรณีของแม่ มีเลือดออก อันนี้ถูกค่ะที่ต้องสงสัยว่าต้องมีอะไรผิดปกติเกิดขึ้นแล้ว ยังไงก็ขอให้แข็งแรงทั้งแม่และลูกนะคะ และขอบคุณที่แชร์ประสบการณ์ใหม่ๆ ค่ะ ✌