เป็นแล้วไม่บอก

จะมาแชร์เหตุการณ์1ให้ฟัง คนแถวบ้านเป็นโรควัณโรคค่ะแต่เค้าไม่ทำตามการรักษาตัว บ้านเรากับบ้านเค้าสนิทสนมกันพอสมควร เรามีลูกเพิ่งคลอดตอนนั้นลูกเราอายุ1เดือนครึ่ง และเราไม่รู้ไม่ทราบเลยว่าเค้าเป็นโรควัณโรค คนที่เป็นโรควัณโรคมาอุ้มมากอดมาหอมแก้มลูกเราทุกวัน อยู่มาวันนึ่งเราไปเจอคนที่เป็นวัณโรคที่โรงพยาบาล ตรงหน้าห้องวัณโรคค่ะ เค้ากำลังโกธรที่หมอว่าเค้าไม่กินยาตามกำหนด กำลังโวยวายเลยค่ะ พอเรากลับถึงบ้านเราก้อปรึกษากับแฟนว่าคนนั้นเค้าเป็นวัณโรครึป่าว เพราะเค้าไม่ยอมบอกเลยค่ะว่าเค้าเป็นทำตัวไม่ยอมรับว่าตัวเองว่าเป็นวัณโรคค่ะ ทุกครั้งที่มาที่บ้านเราจะพูดแต่ว่าตัวเองปวดเมื่อยร่างกาย เป็นเบาหวาน และโรคหัวใจ อีก4-5เดือนก็หายปวดเมื่อยแล้ว ส่วนเราถามแฟนค่ะ คนเรารู้ล่วงหน้าด้วยเหรอการเจ็บป่วยปวดเมื่อยร่างกายจะหายวันไหนบ้าง เป็นคนนั้นมาพูดให้ฟังบ่อยๆตอนนั้นเราลังแลค่ะ จะถามเค้าไปตรงๆรึไม่ถามดี ว่าเค้าเป็นวัณโรครึป่าวคิดกันจนปวดหัวมากค่ะ สรุปไม่ถามค่ะ เพราะอยากจะรักษาน้ำใจกันเอาไว้ แต่เราต้องป้องกัน กันเองด้วยการพาลูกหลีกเข้าไปแอบกันอยู่ในห้องนอนค่ะเวลาคนนั้นมาที่บ้านค่ะ สรุปเค้าว่าด่าว่าเรารังเกียจเค้าว่าเราต่างๆนาๆ เราผิดเฉยเลยค่ะที่เรารักลูกของเรามากไม่อยากให้ลูกของเราได้อยู่ใกล้ชิดกับคนเป็นโรคติดต่อวัณโรค #แม่ๆคิดเห็นกับเหตุการณ์นี้อย่างไรบ้างค่ะ #เราผิดมากเลยเหรอค่ะที่พาลูกหลีกหนีจากเค้า#อยากจะถามแม่ๆค่ะว่าโรควัณโรคมันหายก่อนจะครบกำหนดของการกินยาให้ครบ6เดือนรึป่าว #ถ้ายังกินยาไม่ครบ6เดือนเชื้อวัณโรคยังมีอยู่รึป่าวค่ะ

1 ตอบกลับ

ถ้าเขาเป็นน้องน่าจะติดไปแล้วนะ เพราะกอดหอมมาตั้งนานมากแล้ว และถึงจะไม่อุ้มน้องโดยตรงคนในบ้านก็อาจจะติดเอามาส่งต่อไป เพราะไปมาหาสู่กันประจำ คนมีลูกอ่อนวิตกกังวลปกติแหละแม่

ใช่ค่ะเคลียดมาก เค้าบอกที่เค้่ไม่บอกเราเพราะเค้ากลัวเราจะรังเกียจแต่เค้าไม่คิดถึงเราว่าลูกเราจะติดจากเค้าเลยค่ะ