39 ตอบกลับ

ไม่จริงค่ะ ท้องเล็กท้องใหญ่ ไม่เกี่ยวกับลูกจะแข็งแรงรึตัวเล็กตามได้เลยค่ะ คุณแม่บางคนท้องจน9เดือนแต่ท้องเล็กเท่าคนอื่นๆ ที่ท้อง4เดือน แต่ลูกก็แข็งแรงและน้ำหนักดีมากเลยนะคะ อย่ากังวลค่ะ กินอาหารที่มีประโยชน์ต่อลูกและลงลูก ลงลูกดีกว่าลงแม่เยอะ

ไม่จริงเลยค่ะ อย่าไปเชื่อคำพูดของคนอื่นค่ะ แต่ลูกน้ำหนักตามเกณฑ์ก็พอแล้วค่ะ ท้องจะเล็กลูกออกมาตัวเล็กหรือใหญ่ไม่สำคัญเท่าเขาออกมาแข็งแรงก็พอแล้วค่ะ

VIP Member

ไม่จริงค่ะเราก้อท้อง7เดือนกว่าๆน้ำหนักขึ้นไม่ถึง6โล เราก้อกังวลเกี่ยวกับเรื่องนี้เหมือนกันแต่ได้ไปคุยกับหมอหมอซาวน้องให้ดูน้องแข็งแรงมากค่ะ

ไม่จริงค่ะ บ้านนี้ท้องเล็ก คลอดน้อง 2850น้องแข็งแรง ไม่ตัวเหลือง ต่างจากคนที่คลอดพร้อมกันกับเรา ลูก3โลกว่า ไข้ติดเชื้อ เข้ายาทั้งแม่และลูก

ไม่เกี่ยวคะ น้ำหนักลูกไม่ได้ดูที่ท้องแม่เเต่ดูจากการอัลตร้าซาวคะ ท้องเล็กท้องใหญ่ไม่สำคัญคะ น้ำหนักลูกตามเกณต์ดีที่สุด

ไม่จริงค่ะ 7เดือนเหมือนกันหมอทักท้องเล็กแต่พอซาวด์เด็กตัวใหญ่ตามเกณฑ์หายห่วงเลยค่ะ

ไม่จริงค่ะ บ้านนี้มีคนทักว่าท้องเล็กเหมือนกัน แต่ลูกน้ำหนักเกินเกณฑ์ ดิ้นเก่งด้วย

ดูที่น้ำหนักของลูกคะว่าได้ตามเกณฑ์ไหม เราท้องเล็ก น้ำหนักลูกยังเกินเกณฑ์เลยคะ

ไม่จริงค่ะถ้าน้ำหนักลูกตามเกณฑ์ก็หายห่วงค่ะจะท้องเล็กท้องใหญ่ไม่สำคัญค่ะ

VIP Member

ถ้าหมอซาวดูแล้วบอกว่าอยู่ในเกณฑ์ ก็คือปกติจ้า ดีนะคะกินอะไรไปก็ลงลูกหมด 😆