36 ตอบกลับ

ข้อมูลจากคุณหมอที่ศิริราช นะคะ อาการตอด เริ่มประมาณ 15-16 สัปดาห์ขึ้นไปค่ะ ถ้ารู้สึกไวกว่านั้น ไม่แปลก แต่ยังไม่ใช่ลูกตอดค่ะ มาจากมดลูกกำลังขยายตัว ((*จริงๆน้องดิ้นแล้ว แต่ยังเล็กมาก แม่ยังไม่สามารถรู้สึกได้จ้า*)) บ้านนี้เริ่มตอน 16 วีคจ้า ความรู้สึกแบบ.. บลึ้บๆ บลึ้บๆ 55555 ตำแหน่ง แรกๆจะอยู่ช่วงใต้สะดือค่ะ อาจจะเน้นไปทางด้านใดด้านหนึ่ง แต่พอตัวโตขึ้นจะดิ้นไปทั่วทั้งท้อง ตอนนี้ 38 วีคแล้ว โอ้โหหหห บันเทิงค่ะ ถีบที เตะที แม่สะดุ้ง น้ำตาแทบไหล😂 *คนส่วนมากรู้สึกกันหลัง 18 วีคจ้า **แต่ถ้าแม่หน้าท้องบาง จะรู้สึกได้ไวค่ะ ***ในทางกลับกัน ถ้าแม่หน้าท้องหนา ก็จะรู้สึกได้ช้าหน่อยจ้า อาจจะหลัง 20 วีคขึ้นไปจ๊ะ

บ้านนี้26+5วีคคะเค้าดิ้นแต่ดิ้นดึบๆเบาๆ ไม่ได้ดิ้นจนเราจุดรึตกจัยแต่แม่กังวนมากว่าเค้าไม่ดิ้นแรงแต่เราอาจเป็นคนหน้าท้องหนามั่งคะ

VIP Member

บ้านนี้ดิ้นช่วง17วีคไกล้จะ18ค่ะ ตอด15วีค เพราะหน้าท้องไม่หนาค่ะ เลยรู้สึกเร็ว

ตอด16Wดิ้น20Wค่ะแต่ละคนไม่เหมือนกันค่ะแม่บางคนรุ้สึกช้าบางคนรุ้สึกเร็ว

VIP Member

ตอน4เดือนคะ แต่ถ้าดิ้นแรงก็จะ5เดือนขึ้นคะแม่

ใกล้4เดือนลูกยังไม่ดิ้นเลยคะ

บ้านนี้3-4เดือนค่ะ เริ่มดิ้น ✨

บ้านนี้ตอน 19 w เบามาก ๆ เลยค่ะ

VIP Member

ดิ้นดีๆเลยประมาณ5เดือนค่ะ

VIP Member

บ้านนี้รุ้สึกตอน18-19วีคค่ะ