สอบถามเรื่องน้ำหนักคุณแม่แต่ละท่านว่าขึ้นกี่กก.บ้างแล้วคะ

คุณแม่แต่ละคนน้ำหนักขึ้นเยอะไหมค่ะ ? น้ำหนักเดิมก่อนมีน้องอยู่ที่ 56-58 กก. ไปอ่านในบทความของคุณหมอมา น้ำหนักของแม่จะเพิ่มขึ้นสัปดาห์ละ 0.4-0.5 กก. ตอนนี้แม่บ้านนี้ได้26วีคแล้ว นน.ล่าสุดที่ชั่ง 70-71กก.แล้วค่ะ ??? ลองมาคำนวณบวกลบคูณหารดูขึ้น 10กิโลกว่าๆ แต่ก็สมดุลกับวีคที่ตั้งท้อง แม่บ้านนี้กินข้าวบำรุงน้องปกติ ไม่ค่อยชอบไข่เท่าไหร่ อาหารพื้นเมืองยกเว้นของแปลกๆก็กินได้หมด ? กังวลว่าหลังคลอดน้ำหนักจะลงยากมาก เพราะเป็นคนตัวเล็กอวบๆ กลัวอ้วน มีแม่บ้านไหนที่น้ำหนักขึ้นมากกว่านี้หรือน้อยกว่าบ้างค่ะ ??

104 ตอบกลับ

บ้านนี้ขึ้นมาทั้งหมด18กก. ก่อนท้องหนัก54 กก. ก่อนคลอดหนัก 72 กก. ตอนนี้คลอดแล้วชั่งล่าสุดเมื่อวันที่4ตุลาหนัก64 ผ่าคลอดเมื่อวันที่24กันยา

ตั้งแต่ตั้งครรภ์จนถึงตอนนี้30weeksก็ขึ้นมาทั้งหมด8กิโลค่ะ น้ำหนักพึ่งมาขึ้นแบบพุ้งปรี้ดตอนไตรมาสสามค่ะแค่เดือนเดียวขึ้นมา3โลเลย

VIP Member

แม่บ้านนี้7เดือนแล้วค่ะแต่น้ำหนักขึ้นมาแค่3โลเอง​ กังวลหน่อยๆค่ะ​ หมอก็เริ่มทักเริ่มจตวจเยอะขึ้น​ อิแม่มีกังวลไปเลย

VIP Member

ตอนนี้ 32 สัปดาห์​ นน.56 ค่ะ นน.พึ่งขึ้นเมื่อ 2 อาทิตย์​ที่แล้วเองค่ะ ก่อนตั้งครรภ์​นน.47 ไม่รู้ว่าหลังคลอดจะอ้วนหรือจะผอม

ก่อนท้อง 41 ค่ะ ตอนนี้ 38w 64 แล้วค่ะ คาดว่าจะขึ้นเรื่อยๆ เพราะอดหวานไม่ได้ 55555 รวมๆแล้ว ขึ้นมา 23 โล เกินเกณฑ์สุดๆค่ะ

แม่บ้านนี้ขึ้นมา16กิโลเลยค่ะ ตอนนี้ 33 week แอบกลัวว่าจะไม่ลงเหมือนกันแต่เพื่อลูกแล้วแม่ยอมทุกอย่างเลยค่ะ😬😬

VIP Member

ของเราขึ้นมา 17 โลกว่าคะ จาก 50 เปน 67 กว่า คุณแม่ไม่ค้องกังวลนะคะ คลอดน้องแล้วให้นม น้ำหนักคุณแม่จะลดเองคะ

33w น้ำหนักไม่ขึ้นเลยค่า น้อยกว่าก่อนท้องด้วยก่อนท้องอ้วนค่ะหนัก93-95โล พอแพ้ท้องก็ลดไป จนตอนนี้อยู่ที่90

ระวังเบาหวานนะคะแม่ บ้านนี้ก่อนท้อง 53-54 ตอนนี้ 38 week 69 ส่วนตัวคิดว่าขึ้นมาเยอะมาก 15 โล ค่อยลดหลังคลอดจ้า

บ้านนี้น้ำหนักก่อนท้อง52ตอนนี้70โลแล้ว ขึ้นมา18โล ตรวจเลือดตรวจน้ำตาลแล้วปกติค่ะ ตอนนี้33+5แล้วค้า