11 ตอบกลับ

เดี๋ยวหายค่ะ รักษาความสะอาดเช็ดน่าลูกบ่อยๆ อย่าให้น้ำนมหยดใส่น่า ปากดำแรกเกิดลูกเราก็เป็นค่ะ เดี๋ยวจะค่อยเป็นสีชมพูตค่ะ ทีนี่จุบปากไม่หยุดเลยค่ะ

ขอบคุณนะคะ☺️💕

เป็นแบบนี้ถ้าไปหาหมอ หมอก็จะบอกว่าเป็นผดร้อนค่ะ เมื่อวานเพิ่งพาน้องไปหาหมอมาเหมือนกัน เพราะน้องขึ้นเต็มตัวเลย วันนี้ทายาที่หมอให้มา ตุ่มเริ่มยุบ

โอเคค่าา บ้านนี้เป็นแค่ตรงหน้าค่ะ ยังไงก็ขอบคุณนะคะ☺️💕

อาจจะเป็นผดร้อนค่ะ ชุบน้ำต้มสุกหรือน้ำเกลือเช็ดบ่อยๆ ช่วยได้ค่ะ แต่ถ้าเป็นมากขึ้นแนะนำหาหมอดีที่สุดค่ะ ไขที่จมูกจะหายไปเองค่ะ

ขอบคุณนะคะ☺️💕

ผื่นแบบนี้หมอบอกเป็นเรื่องปกติของเด็กแรกเกิดค่ะ เพราะผิวน้องจะบาง ดูแลเรื่องเสื้อผ้าดีๆนะค่ะ อากาศร้อนน้องก็จะเป็นง่ายค่ะ

โอเคค่าา ต้องอยู่ในอากาศที่ไม่ร้อนไม่เย็นจนเกินไปเนอะ ขอบคุณนะคะ☺️💕

เป็นค่ะ หมอบอกว่าต่อมไขมันยังทำงานไม่สมบูร เดี่ยวจะหายไปเอง ไม่ต้องทายาหรือครีมอะไรค่ะ...ตอนนี้ลดลงแล้วค่ะ

โอเคค่าา ขอบคุณนะคะ☺️💕

ไขตรงจมูกจะค่อยๆ หายไปเองนะคะ ส่วนผื่นใช้ sudocrem ทาค่ะ ช่วยได้ค่ะ เหมาะสำหรับเด็กแรกเกิดค่ะ

โอเคค่าา เดี๋ยวจะไปหาซื้อนะคะ ขอบคุณนะคะ☺️💕

บ้านนี้ก็เป็นค่ะแต่เดียวก็หายค่ะไม่อันตรายค่ะ

โอเคค่ะ ขอบคุณนะคะ☺️💕

น้องแพ้อะไรรึเปล่าครับ พาไปหาหมอดีกว่านะครับ

ถ้ายังไม่ยุบหรือขึ้นเพิ่มเดี๋ยวจะพาไปหาคุณหมอนะคะ เพราะช่วงกลางวันไม่ได้ให้อยู่ในห้องแอร์ ซี่งน่าจะอากาศร้อน ยังไงก็ขอบคุณนะคะ☺️💕

ปกติคะ อย่าตกใจ ธรรมดาของเด็ก

โอเคค่า ขอบคุณนะคะ☺️💕

ปกติค่ะเดียวก็หายเอง

โล่งอกหน่อย ขอบคุณนะคะ☺️💕