12 ตอบกลับ

แนะนำให้ควรไปทำค้าา บ้านนี้ไม่ได้ไปทำสรุปปวดมาก โดยเฉพาะฟันที่ผุหรือมีรูเล็กๆค่ะี่ไม่เคยปวดก็ปวดเพราะมันขาดแคลเซี่ยม ปวดขนาดกินยาก็ไม่หาย ซื้อยามาอุดก็ได้แปบๆ10นาทีปวดอีก ทรมานค่ะ แต่ตอนนี้หายแล้ว

VIP Member

ไปตรวจก็ดีค่ะแม่ คนท้องจะมีปัญหาสุขภาพช่องปากเยอะ บางคนไม่เคยมีก็มามีตอนท้องนี่แหละค่ะ เดี๋ยวจะปวดฟันเอา บางคนไม่ได้ทำมาปวดจนเป็นหนองเอาตอนอายุครรภ์เยอะก็ทำไม่ได้แล้วต้องทนเอาอย่างเดียว

แนะนำควรไปทำค่ะ เพราถ้าฟันผุมีปัญหาต่อการตั้งครรภ์นะคะ บ้านนี้ไปทุกเดือนเพราะจัดหันแท้อยู่ หมอก็ดึงปรับฟันอยู่ทุกเดือน จนตอนนี้7เดือนแล้วค่ะ เหลือไปอีก1ครั้ง หมอจะให้หยุด2เดือนรอคลอด

ช่วงนี้เหมาะแก่การทำฟันที่สุดค่ะ ไปทำเลยค่ะ 4-6เดือน เราก้อทำค่ะพอดีดัดฟันด้วยปรึกษาหมอฟันค่ะ

เคยอ่านเจอว่าลูกรับแคลเซียมจากแม่ แม่ที่ฟันผุลูกมีโอกาสฟันผุสูงกว่าเด็กทั่วไปค่ะ

ไปหาหมอฟันมา ก็มีฟันผุนะ แต่เป็นฟันคุด หมอฟันบอกว่า คลอดแล้วค่อยมาผ่าออกก็ได้

เกิน 6 เดือนไปแล้วถ้าปวดฟันขึ้นมา คุณแม่ทำอะไรไม่ได้นะคะ ต้องรอน้องคลอดเลย

ไปมาแล้วค่ะหมอนัดสองครั้ง มีขูดหินปูนและก็อุดฟันเรียบร้อยแล้วค่ะ

ไม่เคยไปหาหมอฟันเลยค่ะ​ 7​เดือนแล้ว​ ไม่ปวด​ ไม่พุ​ ไม่อะไรเลย​

ใช่ค่ะตอนนี้ก้ปวดมาก. หมอหัยยาพารากับยาฆ่าเชื้อมากิน