17 ตอบกลับ

มีวัคซีนที่มีผลการรับรองว่าคนท้องสามารถฉีดได้ ได้แก่ ไฟเซอร์ โมเดอร์นา และจอนห์สันแอนด์จอนห์สันค่ะ นอกนั้นยังไม่มีข้อมูลเพิ่มเติม แต่บางเอกสารก็บอกว่าคนท้องตั้งแต่ 12W สามารถฉีดได้ ยังไงคงต้องสอบถามคุณหมอหรือศึกษาเอกสารเพิ่มเติมอีกทางเพื่อความมั่นใจค่ะ

ไทยมีนำเข้าอยู่ค่ะ ของโมเดอร์นา ไม่แน่ใจว่าจะมีทุกพื้นที่ไหม แต่ส่วนใหญ่เป็นรพ. เอกชนและต้องจอง+เสียค่าใช้จ่ายเองค่ะ ส่วนวัคซีนจะยังไม่ได้ฉีดเลย น่าจะรอไปอีกเกือบปลายปีค่ะ

ยังไม่กล้าฉีดเหมือนกันค่า เค้าบอกว่าถ้าคุณแม่ไม่ได้ออกไปไหน อยู่บ้านเป็นหลัก ก็ยังไม่แนะนำให้ฉีดเนื่องจากยังไม่มีผลรับรองสำหรับหญิงตั้งครรภ์ค่า

VIP Member

บ้านนี้คุณหมอไม่แนะนำให้ฉีดค่ะ เพราะยังไม่มีใครรับรองว่าฉีดแล้วปลอดภัยในคนท้อง ส่วนแม่ถ้าอยู่ในกลุ่มเสี่ยงควรปรึกษาหมอค่ะ

ไม่กล้าฉีดเลยค่ะ ขนาดคนแข็งแรงปกติยังเป็นอัมพาตยังตาย ไม่กล้าเสี่ยงกับลูกเลย

ใช่ค่ะ

https://www.instagram.com/p/CO9TRJ_LjZ0/?utm_medium=copy_link ทางแอพได้นำมาลง แต่ส่วนตัวเองก็ยังไม่กล้าฉีดอยู่ดี

ไม่กล้าเสี่ยงเหมือนกันค่ะ ดูแลตัวเองดีๆดีกว่าค่ะ คลอดน้องแล้วค่อยว่ากัน

บ้านนี้ยังไม่ฉีดเลยค่ะ กลัวมีผลกระทบต่อเด็ก เลยต้องเซฟตัวเองใว้ตลอด

ไม่เสี่ยงค่ะ กลัววัคซีน 5555 รอเอกชนนำเข้าวัคซีนยี่ห้ออื่นเป็นตัวเลือก

เราอยู่ใน 7 โรคกลุ่มเสี่ยง ตอนนี้ 26 วีค คุณหมอแนะนำให้ฉีดค่ะ

ตั้งครรห์ไม่สามารถฉีดได้จ้าวัคซีนตัวนี้