22 ตอบกลับ

คลอดวันแรก น้องหลับอย่างเดียวเลยค่ะ น้องดูดไม่เก่งค่ะงับนมไม่ได้สักที พอเริ่มดูดเป็นนมเริ่มมาดูดทีเป็นชม.ก็ไม่ยอมปล่อยเลยค่ะ

อย่าเครียดและห้ามหมดกำลังใจค่ะ บ้านนี้ช่วงแรกๆปั๊มลมค่ะ นมไม่ออกสักหยด จนออก3 หยด และเพิ่มขึ้นเรื่อยๆค่ะ

ช่วงแรกๆลูกหลับคาอกแม่ แม่ก็สัปหงกใส่ลูก ทรมานมากอยากนอนแต่ไม่ได้นอน แต่ความสุขที่ได้มียิ่งกว่า

ร้องไห้​ค่ะนมไม่ออก โดนนวดเจ็บมากค่ะ หลัง​ๆเลิกเครียด​ค่ะ ดื่มน้ำขิงเยอะ​ๆ​ออกแน่นอน​ค่ะ​

คลอดน้องวันเเรกก็มีน้ำนทฝมให้น้องได้กินเลยค่ะเปนช่วงเวลาที่ดีเเละมีความสุขมากค่ะ

บ้านนี้คลอดเสร็จหมออุ้มลูกใส่เต้าเลยค่ะตอนนี้3เดือนจะ4แล้วค่ะ

VIP Member

น้องไม่ยอมดูดเต้าคะ เอาแต่นอน แม่ก็คัดเต้ามากกก เจ็บสุดๆ

ถ้าแม่มีตู้เย็นแบบ2ประตูสามารถแช่เก็บไว้ได้3-6เดือนดลยค่ะ หรือถ้ามีตู้แช่แข็งฝาทึบอยู่ได้1ปีเลยค่ะ อีกหน่อยน้องก็เริ่มฝึกกินขวดแม่ค่อยเอานมสต๊อกออกมาให้น้องกินก็ได้ค่ะ ไม่ต้องซื้อนมผง หรือเก็บไว้ถ้าไม่ได้กินก็เอามาอาบให้น้องก็ได้ค่ะ

เราผ่าคลอดลำบากมากค่ะ นอนตะแคงให้นมลูก

นั่งได้คะ ตอนนอน รพ ลุกให้นมลูกก็ปวดแผลผ่า ลุกเดินก็ปวด ขนาดไหมละลายแล้วนังตึงคะแม่ เมื่อเช้าเห็นโพสต์แม่คนนึงผ่าคลอดได้13วัน Xกับสามีแล้ว งง ใจมากทั้งๆที่รู้แต่มาโพสต์ถาม เหมือนไม่รักตัวกลัวสามีไปกินที่อื่นถึงยอมสามี อันนี้เค้าเป็นคนพิมพ์ลงในโพสต์นะแม่ เค้าไม่กลัวจิมิติดเชื้อเลย เกิดอะไรขึ้นมาผู้ชายเค้าไม่ได้ใส่ใจมากหรอกนะ

คือน้ำนมไมไหลเลยคะดูดจนหัวนมแตกเจ็บมาก

โอเคละคะขอบแอดนะคะ

ครั้งแรกหลังคลอดมีความสุขมากค่ะ