4 ตอบกลับ

ท้องผูกหลังคลอด ท้องผูกหลังคลอด มาดูกันค่ะว่ามีสาเหตุจากอะไร จากการรวบรวมสถิติพบว่าคุณแม่ที่มีอาการท้องผูกขณะตั้งครรภ์สามารถมีอาการท้องผูกต่อไปหลังคลอดบุตรแล้วถึง 50 เปอร์เซ็นต์ สาเหตุที่เห็นได้ชัดมีหลายประการค่ะ 1. สาเหตุที่พบได้บ่อยๆก็คือ อาการเจ็บจะแผลที่คลอด ทำให้ไม่กล้าเบ่ง 2. คุณแม่ที่คลอดโดยการผ่าตัดหน้าท้อง จะท้องผูกไปสัก 1-2 อาทิตย์ เพราะลำไส้อาจจะคืนสภาพมาทำงานปกติได้ช้าอันเป็นผลเนื่องมากจากการผ่าตัด 3. ยาที่ได้รับเพื่อระงับความเจ็บปวดจากการคลอดบางชนิดอาจจะทำให้มีอาการท้องผูกได้ 4. ยาวิตามินที่มีส่วนผสมของธาตุเหล็ก ธาตุเหล็กจะทำให้มีอาการท้องผูกได้ วิธีแก้ปัญหาท้องผูก 1. กินอาหารที่มีกากมากขึ้น เช่น ผักและผลไม้ 2. ดื่มน้ำหรือน้ำผลไม้มากๆ ประมาณ 7-10 แก้วต่อวัน น้ำที่ดื่มเข้าไปจะทำให้อุจจาระนิ่มลงและถ่ายง่ายขึ้น 3. ไม่ควรกลั้นอุจจาระเพราะกลัวเจ็บแผล อดทนนิดนึงนะคะ ส่วนใหญ่แล้วการถ่ายอุจจาระจะไม่ทำให้แผลที่เย็บเอาไว้นั้นแยกออกค่ะ 4. ออกกำลังกายด้วยการเดิน โดยเฉพาะอย่างยิ่งถ้าคุณคลอดโดยการผ่าตัดหน้าท้อง การเดินจะเป็นการกระตุ้นให้ลำไส้ทำงานได้ดีขึ้นและเป็นการกระตุ้นการขับถ่าย 5. หากทำวิธีการข้างต้นแล้วไม่ได้ผล คุณอาจจะต้องปรึกษาแพทย์เพื่อขอรับยาถ่าย โดยส่วนใหญ่แพทย์จะให้ยาถ่ายชนิดที่ทำให้อุจจาระนิ่มลง

คุณแม่ต้องหาอะไรมากินให้ถ่ายแล้วนะคะ ขนาดเรา 5 วัน ตอนถ่ายนี่เจ็บมาก เพราะเราเจ็บแผลคลอดด้วยไงคะ เรากินมะละกอสุกค่ะ ถึงถ่าย

VIP Member

เราผ่าคลอดถ่ายประมาณวันที่ 3 หลังคลอด แต่หมอจ่ายยาถ่ายแบบอ่อนๆมากช่วยค่ะ

หลังคลอด1วันค่ะ ถ่ายแบบอั้นไม่อยู่ มันไหลออกมาเลยค่ะ 5555