13 ตอบกลับ

VIP Member

กินข้าวกล้อง ข้าวไรซ์เบอรี่ แทนข้าวสวยธรรมดา งดข้าวเหนียวค่ะ จะช่วยให้อิ่มนานขึ้น งดนมที่มีไขมันสูง เลือกแบบไขมัน0%น้ำตาลต่ำๆได้ยิ่งดี งดของหวาน น้ำหวาน ของมัน ของทอด ถ้าจดแคลอรี่ได้ยิ่งดีค่ะ ลองบันทึกดูว่าปกติแต่ละวันเรากินกี่แคล ถ้าเกิน2000 ควรลดลงมาค่ะ เลือกกินอาหารที่แคลอรี่ไม่สูงค่ะ ถ้าอาหารตามสั่งเราจะสั่งไม่ใช้น้ำมันค่ะ ผัดต่างๆก็ใช้น้ำผัด ไม่ต้องใส่น้ำมัน อร่อยเหมือนกันนะ

บ้านนี้ เดือนที่ 5 ขึ้น 3 โล เดือนที่ 6 ขึ้นมา 2.5 โล เริ่มโดนคุณหมอดุ ให้คุมน้ำหนักไม่ให้เกิน 2 กิโล ก็พยายามกินให้น้อย เน้นผลไม้ ผัก ไม่กินของทอด ขนมหวานเลยค่ะ

ทานข้าวน้อยๆ เน้นโปรตีน ไข่ นม ผัก ผลไม้ค่ะ บ้านนี้ก็ตั้งใจคุมเหมือนกันหิวทั้งวัน กินมะเขือเทศจิ้มเกลือเอาค่ะแคลฯน้อยหน่อย

VIP Member

เดือน4โลเยอะค่ะ หมอให้ขึ้นเดือนละ1-2โล งดอาหารหวามมันเค็มค่ะ หิวบ่อยให้ทานผลไม้ สลัดผัก น้ำเต้าหู้ ช่วยได้ค่ะ

เน้นกินโปรตีนค่ะ ไม่ควรติดมันนะคะ แล้วก็ลดแป้งน้ำตาล ถ้ากินแป้งก็กินพวกข้าวกล้องจะดีกว่าข้าวขาวค่ะ

Super Mum

แม่ลองดูที่แชร์แนวทางไว้หน้าบ้านนะคะ ปรับใช้ดู พอดีบ้านนี้เป็นเบาหวานเลยคุมอาหารค่ะ

VIP Member

เน้นกินโปรตีนผักผลไม้ เลี่ยงของหวานค่ะ ไม่กินของจุกจิก

ของบ้านนี้ก็ขึ้นแบบนี้หมอก็ด่าเช่นกันจร้า

ขึ้นเยอะมากคะระวังจะเป็นเบาะหวานนะคะแม่

งดของหวานมันรวมถึงผลไม้รสหวานค่ะแม่