19 ตอบกลับ

กุมารแพทย์แนะนำ ผู้ปกครอง ไม่ควรให้เด็กแรกเกิด อายุไม่เกิน  6 เดือน   รับประทานอาหารเสริมจำพวกกล้วยบด ข้าวบด  หรืออาหารเสริมอื่นๆ   นอกจากนมแม่เท่านั้น ป้องกันการเกิดลำไส้อุดตัน เนื่องจาก ระบบย่อยอาหารเด็กยังไม่สมบูรณ์แข็งแรงพอจ้า

ขอบคุณค่ะแม่

VIP Member

ยังทานไม่ได้นะคะ. ต้องรอหลัง6เดือนคะ. บ้านนี้ก็เคยโดนใช้วิธีเปิดยูทูปที่เขาแนะนำเรื่องการกินของเด็กเล็กในปัจจุบันคะ ว่าห้ามกินอะไรหรือกินอะไรได้ตอนไหน แล้วเปิดเสียงดังๆให้สุด ให้เขาได้ยินคะ

อาหารเด็กแรกเกิดถึงหกเดือนต้องทานนมแม่อย่างเดียวนี่ค้าาา ปฏิบัติตามหลักที่ถูกต้องไว้ดีกว่านะคะ ลูกเราเป็นไรมาไม่คุ้ม อธิบายให้แม่แฟนฟังให้เข้าใจนะคะ

VIP Member

กล้วยหรือซีลีเเลค ย่อยยากค่ะ น้องยังเล็กอยู่เลย กลัวน้องเป็นอันตราย ถ้าป้อนนี้50/50นะคะ บางคนโอเคแข็งแรงดีแต่บางคนอาจป่วยได้นะคะ

VIP Member

https://www.amarinbabyandkids.com/parenting/baby/baby-care/solid-food-before-6months/ ข่าวก็มีนะคะบ้างทีผู้ใหญ่ก็ต้องให้เด็กบอกคะ​ความเชื่อที่ผิดอาจทำให้เกิดผลเสียตามมาคะ

เคยให้ทานค่ะแต่นี้ตอน4เดือนท้องเสียมากได้เข้ารักษาโรงพยาบาลป้อนซีลีแล๊คนี้ล่ะค่ะ

เอาสมุดเล่มสีชมพูเปิดให้ดูนะคะ ด้านหลังจะมีบอกว่าเด็กแต่ละเดือนควรทานอะไร

เห้อ เหนื่อยใจแทนค่ะจริงๆต้องให้น้องกินกล้วยหรืออาหารเสริมหลัง6เดือน

ไม่ได้ค่ะพาเดินหนีเลย ของบ้านนี้ก็โดนบังคับค่ะ แต่ไม่ทำตามสักอย่าง😅

อาหารควรเริ่มเร็วสุด5เดือนกว่าคะไม่ควรเริ่มก่อน