6 ตอบกลับ

พยายามให้น้องดูดกระตุ้นหัวนมค่ะ แต่ของเราหัวนมบอด 1 ข้างเลยใช้เครื่องปั๊มนมช่วยแทน ปั๊มไปนานๆ ข้างละ 15 นาที มีหรือไม่มีน้ำนมก็ปั๊มค่ะ กระตุ้นให้เต้านมสร้างน้ำนม ดื่มน้ำอุ่นแทนน้ำเย็นของเราผ่าคลอดได้ 3-4 วันน้ำนมมาเยอะมาก ตอนนี้ 2 เดือนได้วันละ 40 ออนซ์แล้ว เราให้ที่บ้านต้มน้ำพุทราแดงแห้ง กับลำใยอบแห้งด้วยกันค่ะ อย่างละ 15 เม็ด ใส่น้ำประมาณ 700 ml ตุ๋นทิ้งไว้สองชั่วโมง นมมาดียิ่งกว่าน้ำหัวปลีอีกค่ะ สูตรคนจีนค่ะแม่สามีคนมาเล

ให้น้องเข้าเต้าบ่อยๆนะคะ แล้วทานอาหารเพิ่มน้ำนม อยากแนะนำให้กินนมแม่ให้ได้มากที่สุดค่ะ ประโยชน์เยอะมากค่ะ

กินน้ำขิง อิทผาลัม แกงปลีกล้วย เรียกน้ำนมพยายามเอาน้องเข้าเต้าให้ถูกท่า ลูกจะดูดกระตุ้นน้ำนมเองคะ

ให้น้องเข้าเต้าเพื่อช่วยกระตุ้น ปั๊มนมทุกๆ 2-3 ชม. ทานอาหารเรียกน้ำนม

กินได้เลยค่ะ บ้านนี้ผ่าคลอดน้องได้กินนมผงก่อนนมแม่ชะอีก

ได้บ้านนี้ก็ทำแบบนี้

บ้านนี้กินนมผงหลังจากคลอดเลยค่ะ นมแม่มาช้า