ของสอบถามหรือคำแนะนำจากแม่ๆหน่อยค่ะ

คือเราท้องใกล้คลอดแล้วแต่ว่าไปหาหมอแค่2ครั้งเองค่ะ ครั้งแรกคือตอน12wค่ะแต่ไม่ได้ไปหาหมอที่รพ.เราไปแค่อนามัยไปฝากแล้วก้เอาแค่สมุดสีชมพูและยามากินแต่ไม่ได้ตรวจละเอียด ครั้งที่คือตอน22w+3ค่ะอันนี้คือไปฝากที่รพ.เค้าตรวจทุกอย่างแล้วก้ให้ยามากินแล้วหมอก้นัดเราอีกทีคือวันจันทร์หน้าให้ไปอัลตราซาว์แต่เราไม่ได้ไป.....หลังจากไปหาหมอครั้งนั้นเราก้ไม่ได้ไปหาหมออีกเลยแล้วเราก้ไม่ได้ฉีดวัคซีนป้องกันโรคต่างที่คนท้องเค้าฉีด....ตอนนี้39w+2เรากังวลมากเลยค่ะกลัวลูกออกมาแล้วจะเป็นอะไร#ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ #ท้องแรกคะ #ขอบคุณสำหรับคำตอบค่ะ

32 ตอบกลับ

ถ้ากังวลจริงๆจะไม่ขาดนัดค่ะ เอาเป็นว่าลุ้นเอานะคะ ถ้าสมบูรณ์ก็โชคดีไป ถ้าไม่ก็ต้องทำใจยอมรับเพราะแม่เอง

เราขนาดย้ายที่ทำงานบ่อยเพราะแฟนทำก่อสร้างเราไปรพ.ทุกจังหวัดเรยเวลาถึงนัดถึงไกลก้อไปกลัวน้องเปนอันตราย

มาห่วงตอนนี้ไม่ทันอะไรแล้วค่ะแม่ ขอให้คลอดง่าย แข็งแรงนะคะ พลาดอะไรไปหลายอย่างมาก ๆ เลย

มีอีกคนต้องหาหมอทุกเดือนนะคะ เสี่ยงต่อสุขภาพแม่และลูกมาก

ไม่ต้องกังวลเพราะแก้ไจอะไีรไม่ได้แล้ว ยอมรับสิ่งที่จะเกิด น่าจะคิดเยอะๆสงสารเด็ก

ไม่ต้องกลัวแล้วละค่ะขนาดนี้ ภาวนาให้คลอดแข็งแรงปลอดภัยเถอะค่ะ

มากังวลอะไรตอนนี้ มันจะคลอดแล้วแม่ เตรียมใจคลอดดีกว่าจ้า

โอ้โห้ อย่างน้อยหาคือ6ครั้งขึ้นนะคะ ขอให้น้องแข็งแรงนะคะ

รีบไปหาหมอให้เร็วที่สุด จะได้ฉีดวัคซีน คนท้องฉีดฟรีจร้า

TapFluencer

กังวลตอนนี้ไม่ทันละค่ะ ขอให้น้องไม่เป็นอะไรนะคะ

ถ้าห่วงจริงคงไม่เกิดเหตุการณ์แบบนี่ค่ะ

เราแฟนไม่ทำงานเลยค่ะย้านมาอยุ่บ้านแฟนเงินไม่มีสักบาทพึ่งจะรุ้ตัวว่าท้องเกือบจะห้าเดือนเลยค่ะแต่เราก็ไปหาหมอที่อนามัยค่ะไม่ได้เสียตังค์สักบาทเลยค่ะหมอให้ยาบำรุงมาทานเราทานแทบไม่ขาดเลยสักวันทุกวันนี้ก็31Wแล้วค่ะก็ยังไปอนามัยตลอดอนามัยบ้านแฟนเราไกล้พอสมควรค่ะเราก็ขับมอไซร์ไปเองตลอดค่ะยังไงก็สู้ๆนะค่ะแม่