หนูครวทำไงดีค่ะตอนนี้คิดไรไม่ออกอีกแล้วค่ะ

คือหนูท้องได้สองเดือนกว่าแล้วค่ะแล้วโทรไปหาแม่บอกว่าท้องแม่หนูก็บอกให้เอาออกแล้วแม่ก็ถามว่าแลวแฟนรู้ยังหนูก็บอกเขาว่ารู้แล้วแม่ถามแล้วว่ายังไงกันหนูก็บอกแม่ว่ารอไปตรวจที่โรงบาลให้แน่ใจก่อนแล้วแฟนค่อยบอกที่บ้านแล้วแม่หนูก็ตอบโอเครแล้วเขาก็วางสายแล้ววันนี้คุยกับแฟนว่าอยากรีบไปหาหมอไปตรวจครรภ์​ว่าลูกจะสมบูรณ์​รึป่าวแล้วแฟนก็พูดมาว่าเอาออกนะเพราะเขาก็ยังเรียนอยู่กลัวจะไม่มีค่าใช่จ่ายให้ลูกแล้วกลัวลูกเกิดมาไม่สมบูรณ์​ด้วยหนูได้แต่ตอบอืมแล้วนั่งร้องไห้ตอนนี้หนูไม่รู้จะทำไงดีแล้วค่ะ??

47 ตอบกลับ

เราเคยผ่านจุดนี้มาก่อนบอกเลยเจ็บมากก...เเต่ต้องยอมเอาออก เพราะตอนนั้นเรายังขอเงินแม่ใช้ยังเด็กอยู่ อีกอย่างคือเราสุขภาพไม่เเข็งเเรง...เราทำไปสุดท้ายคนที่เสียใจที่สุดคือเราเเละไม่เคยลืมเรื่องราวเล่านั้นไปได้เเม้จะผ่านไป4-5ปีก็ตาม เเต่ถ้าตัวเองสุขภาพแข็งแรงและคิดว่าจะเลี้ยงเดี่ยวได้ไม่เป็นภาระพ่อแม่ก็เก็บใว่เถอะค่ะสงสารน้อง

สุ้ๆนะค่ะแม่เป็นกำลังใจให้ค่ะ

VIP Member

เราก็เป็นค่ะแบบนี้เลย ตอนบอกทางบ้านเราทางบ้านเราให้เอา ออกเราเครียดไม่มีอารมพูดคุยกับใครไปหลายวันแต่เราไปหาหมอคลีนิคไปฝากท้องเองคนเดียวไม่ได้ขอเงินใคร พอทางบ้านเราใจเย็นเขาก็คุยกับแฟนเราให้มาผูกแขนให้เรียบร้อยตอนนี้เขารับได้แล้วพร้อมตั้งชื่อลูกให้เราด้วย สู้ๆนะคะ ใจเย็นไว้ค่อยๆคิด

เด็กคนนึงเค้าก็อยากมาเกิดเหมืนตอนที่เราอยากมาเกิดนั่นแหละคะ อย่าเอาเด็กออกเลยนะ การทำแท้งเป็นการสร้างตราบาปที่ยิ่งใหญ่ติดตัวไม่ต่างจากการฆ่าคน เราควรให้โอกาสเด็กคนหนึ่งเกิดมาเติมเต็มความสุขให้เรานะ เพราะเค้าเกิดจากความรักของเราเอง เป็นกำลังใจให้นะคะ

เก็บเด็กไว้เถอะค่ะกลับบ้านไปอยู่กับแม่ของน้องส่วนผชเขาไม่รับผิดชอบก็ช่างหัวมันเลิกไปเถอะค่ะไปฝากฟรีรพ.รัฐค่ะไปหาหมอทุกครั้งที่นัดก็เสียแค่30บาทตลอดส่วนเรื่องการเรียนคลอดลูกเสร็จค่อยคิดค่ะไปเรียนช้ากว่าเพื่อนแค่ปีเดียวคงไม่เสียหายอะไร

ไม่ขอแนะนำอะไรนะคะ ยังเด็กอยู่ เรียนอยู่ด้วยไม่ป้องกัน เกิดพลาดมาแบบนี้ก็จัดการอะไรกันไม่ได้ ต้องเอาปัญหาไปโยนให้ผู้ปกครองรับ ลูกคือความสุขที่แท้จริงของคนที่ได้ขึ้นชื่อว่าแม่ แม่มีหนู หนูมีลูก สุขทุกข์ไม่ต่างกัน ขอให้เจอทางออกค่ะ

เก็บลูกไว้นะคะ ตอนนี้น้องมีครบแล้วนะคะ...แม่ต้องตัดสินใจด้วยตัวเองแล้วค่ะ ยังงัยแม่เราก็ต้องยอมรับ พอหลานคลอดจะเห่อหลานก็ได้นะคะ...ถ้าตัดสินใจพลาดอาจจะเสียใจไปตลอดชีวิต ที่สำคัญบาปมากๆค่ะ ชีวิตเราจะตกต่ำไปตลอด...คิดให้ดีๆค่ะ...สู้ๆ

VIP Member

ตอนรุ้ว่าท้องจะเอาออกเหมือนกัน เเต่ทำไม่ได้ลุกเราสายเลือดเราเค้าไม่รู้เรื่องอะไรทำไมต้องไปทำร้ายเค้าตอนนี้ท้องได้8เดือนเเล้ว เเนะนำอย่าเอาออกเลยเมื่อเค้าเกิดมาเเล้วก็ต้องเลี้ยงเค้า สู้ๆค่ะได้เห็นน่าลูกก็มีกำลังใจเเล้ว

ค่ะเป็นกำลังใจนะคะ💗

VIP Member

คือไม่รู้จะบอกยังไง​ คนในครอบครัวก็ไม่มีใคร​เอาไว้​ถ้าเอาไว้ก็เลี้ยงคนเดียวจะทำไงอีก เลี้ยงเด็กคนเดียวใช้เงินเยอะมากค่ะ​ผช.ก็ใจร้าย​ ลูกทั้งคน​ เก็บไว้เถอ่ะค่ะ​เขาโตมาเราจะรู้สึกผิดที่อยากเอาออก​ อย่าทำเลยมันบาป​😪

เราก็มีตอน16 ค่ะ ตอนแรกพอรู้ก็อยากเจอเอาออกกลัวนั้นนี้สารพัดไปหมด แต่พอครอบครัวรู้ว่ามีก็เกินคลาดค่ะ เค้าบอกสายเลือดเดียวกันอ่ะจะฆ่าเค้าได้ลงคอรึ แม่บ้านนี้โล่งเลยค่ะจนตอนนี้ 6เดือนแล้วค่ะ ยังไงก็เป็นกำลังใจให้นะคะ

ตอนแรกที่รู้ว่าตัวเองท้องเราคิดว่าจะไปเอาออกค่ะ โทรคุยกับแม่เรียบร้อย แฟนเราก็ลังเล เดี๋ยวก็ให้เก็บไว้เดี๋ยวก็ให้เอาออก สุดท้ายเราเลือกเก็บเด็กไว้ เพราะเราเองนั้นแหละที่เป็นคนตัดสินใจน่ะ สู้ๆค่ะ