2 ตอบกลับ

ไม่ต้องคิดมากค่ะ เราก็เป็นค่ะ ได้ 1 ออนซ์ตลอด ตอนนี้ลูกจะครบสามเดือนแล้ว เอาลูกเข้าเต้าก่อนให้กินขวด น้ำนมก็ยังน้อยค่ะ ลองทุกทาง เอาลูกเข้าเต้า / น้ำขิง / น้ำหัวปลี / ชากระตุ้นน้ำนม / แกงเลียง / กระเพาะหมู ยาเสริมก็เอา ก็มาไม่มากค่ะ แฟนกะเพื่อนน้องคนที่รู้จัก คือไม่มีน้ำนมเลยค่ะ ลูกกินนมผงแต่เกิด เพื่อนที่คลอดใกล้ ๆ กัน ก็ไม่มีน้ำนมค่ะ หลังจากที่ไม่สบายหลังคลอดแล้วทานยาแก้ไข้ ตอนนี้ลูกทานนมผงอย่างเดียวค่ะ เพื่อนเราก็บอกว่าคนรอบข้างก็มีลูกโตแล้ว ก็ทานนมผงเหมือนกัน สมบูรณ์ แข็งแรง ฉลาดค่ะ ไม่ต้องเครียดนะคะ เราก็เป็นเหมือนกัน ตอนเกิดลูกมีภาวะตัวเหลือง คลอดมาน้ำหนักน้อย พยาบาลให้ทานนมผงเสริมตั้งแต่คลอด ตอนนี้โตทันเกณฑ์แล้วค่ะ ร่างกายแข็งแรง แจ่มใสดีค่ะ ตอนแรกเราก็เครียดมาก จนคุณยายของลูกบอกเลยว่า ไม่มีก็ไม่มี อย่าให้ลูกอด ดูแลให้ดี ก็พอค่ะ สามีก็ดีมากไม่กดดันค่ะ คนรอบข้างที่เรารู้จัก คือ 5 คน ไม่มีน้ำนมเลย 4 คนนะคะ เลี้ยงนมผงจนโตแล้วด้วย สู้ ๆ ค่ะ

ลูกบ้านนี้ทุบนมแม่ค่ะ นมน้อยไม่ทันใจลูก ฮ่า ๆๆๆ เลยบอกลูกว่าโอเค นมแม่หมดแล้วเนอะ หม่ำขวดต่อนะจ๊ะ 😊

เอาเข้าเต้ามั้ยคะ

เอาเข้าบ่อยๆจ้า