11 ตอบกลับ

ให้ใช้สำลีชุปน้ำต้มสุกที่เย็นแล้วเช็ดที่หัวตาแล้วลากไปหางตาแล้วก็ทิ้งต่อแผ่นน่ะครับ ถ้าใช้น้ำนมแม่หยอดเสี่ยงต่อการติดเชื้อแบคทีเรียแถมเป็นอาหารให้แบคทีเรียอีกนะครับอันตราย ลูกผมตาแดงมีขี้ตาผมก็ใช้สำลีชุบน้ำอุ่นแหละครับ

Super Mum

ไม่ควรทำค่ะ แต่ควรใช้สำลีสะอาดชุบน้ำต้มสุกที่เย็นแล้ว เช็ดทางเดียว ครั้งเดียวทิ้ง ใช้แผ่นใหม่เช็ดให้ได้ค่ะ ความเชื่อคนรุ่นเก่า บางอย่างเชื่อได้ บางอย่างไม่ควรเชื่อนะคะ

ค่อยๆ คุยกันค่ะ

ที่ รพ ให้ใช้น้ำต้มสุกที่เย็นแล้วเช็ดตาน้องจากหัวตาไปหาตาโดยไม่เช็ดย้อนกลับ เช็ดน้องเช้า เย็นก็ได้คะแม่ลองดูนะคะ

แล้วแต่ความเชื่อคะ สำหรับเราแถวบ้านมีหยอดตาแต่หยอดให้ผู้ใหญ่ ส่วนเด็กเราไม่เคยเห็นต้องถามผู้ใหญ่คะ

ไม่แนะนำนะคะ ควรใช้น้ำต้มสุกที่เย็นแล้วชุบสำลีเช็ดไปในทิศทางเดียวกัน 1ครั้ง/แผ่น แล้วทิ้ง จะดีกว่าค่ะ

ไม่กล้าหยอดค่ะ ใช้สำลีชุบน้ำอุ่นเช็ดดีกว่าค่ะ

หยอดได้ค่ะแม่บ้านนี้ก็หยอดด

อันตรายค่ะ ระวังตาอักเสบนะคะ

เอาน้ำอุ่นๆลองเช็ดดูนะคะ

ใช้น้ำอุ่นเช็ดดีกว่าค่ะ

ขอบคุณครับ