44 ตอบกลับ

เค้าไม่ได้มาเตรียมช่วยเรานี่เนอะ 6 เดือนเราว่าไม่เร็วนะคะ ถ้าจัดเตรียมเอง ช่วงนี้กำลังคล่องตัว เผื่อเช็คว่าขาดอะไรบ้างค่ะ คนที่เค้าจะทัก ต่อให้เราคลอดแล้วก็มีเรื่องให้ทักอยู่ดีค่ะ

บ้านนี้4 เดือนเริ่มทยอยซื้อแล้วค่ะแม่ สั่งในshopeeเอา ง่าย สะดวก ตอนนี้7 เดือนแล้ว เหลือขวดนม อ่างอาบน้ำ กลัวคลอดก่อนกำหนดแล้วเจ้าตัวเล็กยังไม่มีของค่ะ อยู่กันสองคนกับแฟน

เตรียมไว้เถอะค่ะ นี่กะว่าแปดเดือนค่อยเตรียม พอถึงเวลามีโควิดระบาดไม่กล้าออกไปซื้อของอีก ตอนนี้แปดเดือนกว่าแล้วยังไม่มีของให้ลูกเลยค่ะ เครียดเลย😓

เราซื้อตอน7เดือนอีก2อาทิตย์ถัดมาแอดมิทโรงบาลจนคลอดเลยค่ะเพราะจะคลอดก่อนกำหนดต้องนอนให้ยาตลอด แม่ก็ว่าเป็นเพราะซื้อของก่อน แล้วแต่คนจะเชื่อค่ะ

คนแก่ เขากลัวซื้อไว้เยอะๆแล้วถ้าเกิดแท้งหรือมีภาวะอื่นๆก่อน น้องก้ไม่ได้ใส่ บ้านนี้ก็เหมือนกันเขาไม่ให้ซื้อเลย รอเกือบคลอดค่อยซื้อ🤣🤣🤣🤣

ซื้อเตรียมไว้เรื่อยๆดีแล้วค่ะ พอถึงเวลาจะได้ไม่ฉุกละหุกเตรียมไม่ทัน ลืมนั่นนี่อีก เราสบายใจอย่าไปสนใจคำพูดคนอื้นเลยค่ะแม่เสียสุขภาพจิต

เตรียมได้เตรียมเลยค่ะ บ้านนี่โดนห้ามเหมือนกัน พอเข้า35wแล้ว ไม่เห็นจะพาไปซื้อไรเลยค่ะ สุดท้าย เราต้องซื้อเอง ซักเองอีกด้วย ลำบากมากๆเลยค่ะ

ท่าถึงเวลาใกล้คลอด​คงไม่มีเวลาไม่ทันห้องค่ะแม่อย่าสนใจทยอย​ซื้อเอาดีแล้วค่ะแม่เราก็ทำตอนนี้ท้องลูกคนที่6อยู่​จ้าได้4เดือนก็ยังทำจ้า

เศรษฐกิจแบบนี้ทยอยซื้อเอาจ้าบ้านนี้ก็โดนเพื่อนแม่ว่าให้แต่ไม่สนใจอ่ะไม่อยากเป็นภาระพ่อแม่ พ่อแม่เหนื่อยเพราะลูกคนแรกของเราก็พอแล้ว

บ้านนี้ซื้อ5เดือน ซัก7เดือนค่ะ ปัจจุบัน9เดือนและคนที่พูดไม่ได้มาช่วยเลี้ยงช่วยซื้อช่วยซัก ไม่ต้องสนใจค่ะ นี่จะปี2021และ สู้สู้ค่ะแม่