160 ตอบกลับ

บ้านนี้ตอนไตรมาส​แรกถึง​ 5​ เดือนกินเช้าเย็นค่ะ​ หลังได้แคลเซียม​มาลดเหลือกินเฉพาะเย็น​ เช้ากินแคล ก็ปกตินะคะ​ แม่น่าจะเป็นกรดไหล​ย้อน​นะ​ อาการเหมือนมากกว่าแพ้ยา

VIP Member

กินเช้าหรือเย็นก้อได้ค่ะ แล้วแต่แม่สะดวก แต่อาการที่แม่เป็นคงเป็นกรดไหลย้อนค่ะ แม่ก้อเคยเป็นค่ะ ช่วงไตรมาสแรกๆตอนแพ้ท้อง เดี๋ยวสักพักแม่ก้อหายค่ะ

ยานี้หมอแนะนำกินได้2 เวลาค่ะ ถ้ากินตอนเช้าไม่ทันให้ย้ายมากินก่อนนอนได้จ้า ถามคุณหมอมาแล้ว. บ้านนี้ก็ทำแบบนี้ค่ะ วันไหนกินไม่ทัน จะย้ายมากินก่อนนอน

VIP Member

กินได้ทุกเวลาค่ะและอาการแสบหน้าอกหน้าจะกินของเผ็ดมาหรือป่าวค่ะแล้วอาการอ้วนน่าจะแพ้ท้อง บ้านนี้ชอบแสบหน้าอกเหมือนกันเพราะชอบกินเผ็ดมากตอนท้อง

ทานได้นะคะ บ้านนี้บางที่ก็ลืมทานเช้า มาทานตอนเย็นแทน บางครั้งก็ ทานเช้า เย็นเลยคะ เพราะลืมว่าทานไปแล้ว แม่บ้านนี้หลงๆลืมๆคะ น้องออกมาแล้วปกติดีคะ

มื้อไหนก็แล้วแต่สะดวกนะคะ กินหลังอาหาร30นาที อมน้ำไว้ในปากก่อนยามันจะกินง่ายขึ้นนั้งสักพักค่ะอย่าพึงนอน15นาทีขึ้นก็ดีค่ะ นี่กินก่อนนอนตลอดค่ะ

อาการไม่น่าเกี่ยวกับยานะคะ​ บ้านนี้หมอสั่ง​ เช้า+เย็น​ เช้า​ กิน​ 11​ โมง​ เย็นกินก่อนนอน​ ก็ปกติดี​ (ที่กินแบบนี้เพราะกินแบบนึกได้ก็กิน​ 😂😂)​

ไม่เกี่ยวกะตัวยาน่ะแม่ หมอบอกว่ากินเวลาไหนก็ได้ค่ะถ้ากินเช้าไม่ได้ต้องกินก่อนนอนแต่ห้ามกินพร้อมกับเเคลเซียมหรือยาตัวอื่นแค่นั้น

เรากินก่อนนอนค่ะ กินตอนเช้าไม่ได้เลยแพ้ยาเวียนหัวหนักมาก.คุณแม่อาจจะแพ้ยาตัวนี้ก็ได้นะค่ะ เราว่าควรไปขอคำปรึกษาที่คุณหมอนะค่ะ🥰

บ้านนี้กินก่อนนอนตลอดเลยจ้าเพราะกินตอนเช้าแล้วมีอาการเวียนหัวกะคลื่นใส้คุงหมอเลยเปลี่ยนให้กินก่อนนอนแล้วไม่มีอาการอีกเลยจ้า