อยากทราบว่า คุณแม่ตั้งท้อง กินอาหารญี่ปุ่นได้ไหมค่ะ. (เช่น ปลาดิบ )

คือ อยากทานอาหารญี่ปุ่นค่ะ แต่กังวล ว่าจะทานพวกของดิบๆได้รึเปล่า ใครรู้ แนะนำหน่อยนะค่ะ

10 ตอบกลับ
เขียนข้อความตอบกลับ

ของสุกๆดิบๆคุณแม่ห้ามทานเด็ดขาดเลยนะค่ะ. ต้องทานอาหารที่ปรุงสุกแล้วเท่านั้นค่ะ. ถ้าจะทานซูชิก็ดูหน้าที่เขาทำปลาสุกแล้วค่ะ. หน้าไข่ปลาก็ทานไม่ได้นะค่ะ ไข่ปลายังดิบอยู่ ถ้าเป็นไข่หวาน ปลาไหลย่าง. ทานได้ค่ะ

VIP Member

เคยถามหมอเหมือนกันค่ะ หมอบอกว่าขอ”สุกและสะอาด” ปลาดิบหรือของดิบๆควรงดไปก่อนค่ะ

ทานได้ค่ะ แต่ควรทานให้น้อยแบบแค่ชิมๆพอให้หายอยาก เน้นสุก สะอาด ดีที่สุดจ้า

ของดิบต้องทำให้สุกค่ะ นี่ก็ชอบกิน แต่ต้องสุกก่อน อดทนเพื่อตัวเล็กค่ะ😄

คนท้องไม่ควรทานอาหารสุกๆดิบๆเลยค่ะ น่าจะเสี่ยงต่อเด็กในครรภ์ด้วยค่ะ

ไม่ได้จ้า เลี่ยงได้ก็เลี่ยง ของดิบ ของที่ปรุงไม่สุก งดเลยจ้า

มันไม่ดีต่อน้องค่ะคุนแม่อาจมีพยาธิได้ค่ะ

บ้านนี้ก็ชอบทานยำแซวมอลดิบรสจี๊ด

ทานของสุกสดใหม่ดีกว่าจ้า

ของดิบไม่แนะนำจ้าแม่