12 ตอบกลับ

VIP Member

บ้านนี้ไม่ค่อยเชื่ออะไรที่โบราณๆเท่าไหร่นะคะ แต่ที่ติดเพื่อป้องกันให้คนอื่นระวัง จะได้ไม่มาชนท้องเรา ส่วนตัวเป็นคนตัวเล็ก ถ้าชุดไม่รัดกับท้องนี่แทบจะดูไม่ออกเลยว่าท้อง

เป็นความเชื่อค่ะ ว่ากันสิ่งไม่ดีทำร้ายเด็ก บางคนก็จะเป็นเข็มกลัดกลัดพระไว้ให้ลูกค่ะ แต่หลักๆก็ให้คนรู้ว่านี่ท้องค่ะไม่ได้อ้วน ให้คนอื่นๆระวังจ้า

VIP Member

เป็นความเชื่อ คือ ช่วยป้องกันสิ่งไม่ดี แต่ความจริงคือ ช่วยบอกให้คนอื่นรู้ว่าท้องค่ะ ^^ ส่วนตัวไม่กลัดเลย กลัวกลัดไปแล้วทิ่มพุงมากกว่า😅

ความเชื่อโบราณคือไม่ให้วิญญาณหรือสิ่งชั่วร้ายเข้ามารบกวนลูก ความเชื่อสมัยใหม่คือกลัดให้รู้ว่าท้องจะได้มีไม่ใครเดินชนจ้า

VIP Member

บ้านรี้ติดเพื่อมห้คนอื่นเค้าระวังเราค่ะ พอดีแม่บ้านนี้ตัวเล้กแถมท้องเลิกอีกค่ะ ถ้าใม่ติดจะใม่รู้ว่าท้องเลยค่ะ

ให้รู้ว่าเราท้องอยู่ไม่ได้อ้วน บางทีขนาดกลัดไว้แท้ๆ ยังมีคนเดินชนอย่างแรง

VIP Member

ช่วยใครคนอื่นระวังเรามากขึ้นค่ะ ช่วยกันสิ่งไม่ดี

ติดเพื่อให้คนอื่นรู้ว่าเราท้องค่ะ เผื่อคนเดินชน

VIP Member

เรากลัดเพราะคนได้รู้ว่าท้อง จะได้ไม่มาชนเรา

จะได้ทราบว่าเราท้องค่ะ. จะได้ไม่มาชนเรา