46 ตอบกลับ

ลองเอายาคูล์หยดใส่ปากน้องสักหยดสองหยดค่ะ ช่วยได้นะคะไม่ต้องหยดเยอะนะคะแล้วสักพักค่อยใช้ผ้าก็อตที่ใช้ทำความสะอาดปากเช็ดออกค่ะ

สำลีเช็ดน้ำอุ่นรึน้ำต้มสุก เช็ดค่ะ ห้ามใช้ฉี่หรือของเสียเช็ดเด็ดขาดค่ะ โบราณก็เก็บไว้ให้โบราณจ๊ะแม่ แต่นี้มันโลกยุค5 G แล้วค่ะ

VIP Member

บ้านนี้ใช้ผ้าก๊อชชุบน้ำต้มสุกเช็ดทุกวันค่ะ หรือแม่จะใช้ผ้าอ้อมสะอาดๆ ชุบน้ำต้มสุกแทนก็ได้ค่ะ หมั่นเช็ดทุกวันช่วยได้ค่ะ

VIP Member

ใช้ผ้าสะอาดชุบน้ำต้มสุกอุ่นเช็ดหลังอาบน้ำ เช้าเย็น หรือจะใช้ก๊อซชุบน้ำเกลือ (0.9%) เช็ดได้ค่ะ อย่างน้อยวันละ 2 ครั้งนะคะ

ทำมั้ยไม่เช็ดลิ้นให้น้องค่ะ ใช้ผ้าอ้อมเปียกเยี่ยว หรือผ้าชุบน้ำก็ได้ค่ะ บ้านนี้เช็ดให้น้องวันละสามถึงสี่ต่อวันค่ะ

อย่าหาทำนะค่ะ คุณหมอบอกว่าจะทำให้ช่องปากติดเชื้อได้ค่ะ ให้ใช้น้ำอุ่นแทน และเช็ดลิ้นเบาๆค่ะ เครดิตโรงพยาบาลไทยนครินทร์และโรงพยาบาลจุฬา หมอเด็กค่ะ

เอาผ้าก๊อซชุบน้ำต้มสุกที่เย็นแล้วเช็ดค่ะ วันล่ะ2ครั้ง หรือเรียกว่า( เมาท์เเคร์) ตามหลักวิชาการที่เรียนมาค่ะ..

ใช้ผ้าขาวชุบน้ำอุ่นหรือน้ำต้มสุกกวาดลิ้นน้องคะ น้องอาจจะอาเจียนหน่อยแต่ดีกว่าให้ลูกเจ็บลิ้นทรมานน้องนะจ๊ะ

เช็ดลิ้นให้น้องทุกวันหลังอาบน้ำด้วยผ้าก๊อซชุบน้ำอุ่น เช็ดเบาๆนะคะ ถ้าไม่หายไปหาหมอเลยค่ะ เป็นเชื้อราค่ะ

อาบน้ำเอาผ้าอ้อมชุบน้ำเช็ดค่ะ ถ้าไม่ทำปล่อยไว้นานน้องจะกินนมไม่ได้นะคะ น้องจะเจ็บลิ้นค่ะ

ใช้ผ้าชุบน้ำอุ่นเช็ดค่ะ หลังอาบน้ำเช้าเย็น ลูกเราจากเป็นเยอะๆตอนนี้ไม่มีเลย