17 ตอบกลับ

VIP Member

กินโฟลิคค่ะสำคัญมาก นมก็กินให้หลายหลายนะคะอย่าเน้นนมวัวหรือนมชนิดใดชนิดนึง เดี๋ยวลูกแพ้นมค่ะ กินไข่ ตับ ผักผลไม้ ส่วนพวกวิตามินเสริมตามท้องตลาดไม่จำเปนค่ะถ้าเรากินครบ5หมู่แล้ว

ทานปกติอย่างที่เคยทานเรยจ้าแม่ เน้นให้ครบ5หมู่ ก็โอเคจ้า ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับคุณแม่ด้วยว่าอยากทานอะไรเป็นพิเศษ เพราะคนท้องบางทีเดาอารมณ์ไม่ถูกเรยจ้า

ทานอาหารให้ครบ5 หมู่ อย่าเน้นอะไรเป็นพิเศษค่ะเพราะลูกคลอดเสี่ยงต่อการเเพ้อาหารได้ค่ะ

ทานปกติ อย่าทานอะไรมากจนเกินไป ลูกจะเสี่ยงแพ้ค่ะ ไปฝากท้องและทานยาบำรุงที่หมอให้ค่ะ

ทานโฟลิค งดกาแฟ งดเครื่องดื่มแอลกอฮอล์ เน้นทานอาหารให้ครบ 5 หมู่ ผัก ผลไม้ ไข่ นมสด ค่ะ

ทานอาหาร เน้นอาหารที่มีประโยชน์ และที่สำคัญทานยาครบกำหนดตรงเวาอย่าให้ขาด

ดื่มนมค่ะ อาหารให้ครบทุกมื้อ ช่วงแรก ๆ ต้องบำรุงน้องเยอะ ๆ ค่ะ

ปลาทะเลค่ะ มีโอเมก้า สร้างเซลประสาท และสมองค่ะ

อาหารที่มีประโยชน์เรยค่ะ ชา กาแฟ เหล้า งดจ้า

VIP Member

ทานอาหารให้ครบ 5 หมู่ไปฝากครรภ์ค่ะ