14 ตอบกลับ

2 สัปดาห์ก็ยังไม่ท้องค่ะแม่ แม่นับผิดหรือเปล่าคะ ค่ะเอาตามหมอนะละคร่าคุณแม่ เพราะบ้านนี้จะไม่เถียงหมอค่ะ (แต่จะบอกว่าอายุครรภ์ 2 สัปดาห์ค่ะช่วงไข่กำลังตกก็ท้องเลยหรอคะปกติเขาจะตรวจเจอการตั้งครรภ์เร็วสุดๆๆๆๆหลังจากมีปฏิสนธิช่วงหลัง14วันจากไข่ตกคร้าคือง่ายๆอายุครรภ์อยู่ที่ 4 วีคอะค่ะแม่)ไม่ใช่อะไรนะคะไม่เคยเจอค่ะแม่ๆในเพจยังถามกันหลายคนคือทุกคนงงค่ะ😊

แม่น่าจะฟังผิดปะค่ะ

VIP Member

ส่วนมากในช่วงนี้ ร้อยละ 90 คุณแม่ยังไม่รู้ตัวว่าตั้งครรภ์กันค่ะ  สำหรับคุณแม่ที่รู้ผลการตรวจว่าตั้งครรภ์แล้ว คุณควรเริ่มกินอาหารให้ครบ 5 หมู่ เริ่มรับประทานยาบำรุง Folic acid วันละ 1 เม็ด (ไม่ควรเกินจากนี้) โดยคุณจะต้องปรึกษากับแพทย์ก่อนในช่วงนี้ แนะนำให้สามารถงดบุหรี่ และคุณแม่ควรอยู่ห่างไกลควันบุหรี่ เพราะมีผลต่อการพัฒนาตัวอ่อนค่ะ

ท้อง2สัปดาห์ ??? ตรวจเจอได้ไงค่ะ อันนี้งงค่ะ 2สัปดาห์ยังไม่ถึงเดือนเลยนะค่ะ ตรวจก่อนประจำเดือนมาหรอค่ะ ไม่เคยเจิคนอายุครรภ์น้อยขนาดนี้

ไม่มีหรอกค่ะ 3สัปดาห์ยังตรวจไม่เจอเลย

ฝากครรภ์​ทานยาบำรุงที่หมอจัดให้ ทานอาหารให่ครบ5หมู่ เน้นผักผลไม้ เนื้อสัตว์​ไม่ติดมัน ไข่ต้ม นมจืด พักผ่อนให้เพียงพอค่ะ

สอบถามค่ะแม่ เจ้าโพสบอกว่าท้อง2สัปดาห์ คือท้องยังไม่ถึงเดือนเลยนะค่ะ 4สัปดาห์คือ 1เดือน อายุครรภ์น้อยไม่เคยเจอค่ะ

ฝากท้อง กินยาบำรุงที่หมอสั่ง กินอาหารให้ครบ 5หมู่

ฝากท้อง กินอาหารให้ครบ5หมู่ กินยาตามที่หมอสั่งคะ

VIP Member

ฝากท้อง กินให้ครบ 5 หมู่ ยาบำรุงตามที่หมอให้ค่ะ

แคลเซียม โฟลิค นม ผัก ธาตุเหล็กค่ะ ตับ ไข่

Super Mum

อาหารครบ​ 5​ หมู่​ + ยาบำรุงที่หมอให้ค่ะ

ไปฝากครรภ์ค่ะ เดี๋ยวได้ยาบำรุงมาเลย