2 ตอบกลับ

ศ.(คลินิก) นพ.สุวชัย อินทรประเสริฐ ได้อธิบายถึงสาเหตุต่างๆ ที่ทำให้ท้องโตกว่าอายุครรภ์ว่ามาจาก 3 สาเหตุคือ ลำไส้เคลื่อนไหวไม่ดีเท่าที่ควร มีลมมากในกระเพราะและลำไส้ ทำให้โป่งพองผิดปกติ คุณแม่ที่เคยคลอดลูกแล้ว แต่ไม่ได้บริหารกล้ามเนื้อหน้าท้อง ทำให้ผนังหน้าท้องยืด กล้ามเนื้อหน้าท้องแยกห่างกัน เมื่อตั้งท้องรอบใหม่จึงรู้สึกว่าท้องโตกว่าครั้งก่อน มดลูกโตกว่าปกติ หรืออาจจะขึ้นอยู่กับหน้าท้องที่คุณแม่อาจมีอยู่แล้วค่ะ

ขอบคุณค่ะ

Super Mum

แล้วแต่สรีระ​แม่แต่ละคนค่ะ 😊