17 ตอบกลับ

หูยยย ไม่เหนียวเหนอะหนะหรอคะ วันที่เราออกจากรพ. มาถึงบ้านก็อาบน้ำสระผมได้เลยค่ะ หมอแปะพลาสเตอร์แบบกันน้ำให้ค่ะ หมอพูดเองเลยว่าให้อาบน้ำสระผมได้เลย คลอดครบเจ็ดวันเราก็ไปตัดไหมออก แผลสวยมากค่ะ หมอยังชมเลยว่าแห้งดีมาก เคสของแม่ หมอไม่ได้นัดตัดไหมหรอคะ และไม่ได้แปะพลาสเตอร์แบบกันน้ำให้หรอคะ ที่จริงตั้ง 20 กว่าวันแล้วมันน่าจะแห้งไปหมดแล้วนะคะ เราเดินปร๋อตั้งแต่ 7 วันแรกแล้วค่ะ ลุกนั่งไม่ต้องกลัวแผลฉีกเลย หมอบอกว่าด้านในหมอเย็บให้ 7ชั้น แน่นหนามากค่ะ

เช็ดตัวเอาค่ะหมอไม่ได้ติดพาสเตอร์กันน้ำให้ค่ะ

ปกติแล้วหมอจะติดพลาสเตอร์กันน้ำให้เลยหลังผ่าตัด หรือไม่เกิน2วันนะคะ และหลังผ่าประมาณ7-10วัน หมอจะนัดดูแผล และจะแจ้งว่าแผลแห้งดีไหม หรือควรทำยังไงต่อนะคะ หมอไม่ได้ติดพลาสเตอร์กันน้ำให้แม่ ไม่ได้นัดดูแผล หรือแม่กลัวไปเองคะ

ใช้เทคนิคอื่นๆช่วยสิค่ะเห็นว่าอาบตั้งแต่วันแรกแต่แผลเราไม่เคยโดนน้ำ7วันแห้งสนิทตัดไหมเกือบดึงออกไม่ได้

ของเราอาบได้ตั้งแต่คลอดได้ 2 วันเลยค่ะ แบบปิดกันน้ำค่ะ ไหมละลายค่ะ เราคงรอไม่ไหว 20 วันคงเหนียวตัวนอนไม่หลับแน่ๆค่ะ

เราอาบตั้งแต่วันแรกหลังผ่าคลอดเลยค่ะ คุณหมอปิดพลาสเตอร์กันน้ำให้ พอลุกจากเตียงได้ก็อาบเลยค่ะ 😂😂

ของเรา14วันค่ะ ห้ามให้แผลโดนน้ำเลย แต่ก็ล้างๆแขนขาเอาค่ะ อาศัยเปิดแอร์ตลอดไม่ให้เหงื่อออก 5555

อาบทุกวันค่ะตั้งแต่วันที่2ของการผ่าค่ะเพราะคุณหมอบอกว่าติดปราสเตอร์กันน้ำแล้ว

VIP Member

ผ่าคลอดเจ็บมาไหมค่ะแม่ พอดีบ้านนี้จะได้ผ่าเพราะรกเกาะต่ำเลยกังวลและกลัวๆอยู่ค่ะ

ตอนผ่าไม่เจบเลยค่ะ แต่ตอนหลังจากคลอดเส็จ เจบแทบแผลแทบตายเลยค่ะกว่สจะหายใช้เวลานานกว่าคลอกปกติค่ะ

ของเรา10วัน ห้ามแผลโดนน้ำ ผ่าแนวตั้งด้วย ไหม ก็ไม่ใช่ไหมละลาย แผลแห้งปกติดีค่ะ

หมอเปลี่ยนพลาสเตอร์เป็นแบบกันน้ำให้ก็อาบเลยค่ะแต่อาบน้ำอุ่นนะคะ

หลังจากออกรพ.คุณหมอติดพลาสเตอร์กันน้ำให้ก็อาบได้ปกติเลยค่ะ