15 ตอบกลับ

พยายามพาลูกเข้าเต้าบ่อยๆ หลังลูกเข้าเต้าเสร็จลองใช้เครื่องปั้มปั้มกระตุ้นต่อเลยค่ะ ต่อให้ปั้มลมก็ปั้มหลอกร่างกายค่ะแม่ พยายามปั้มทุกๆ 3 ชม.เพื่อกระตุ้นน้ำนมก่อนนะคะ ลองดูค่ะ

เช่นกันค่ะ ทำทุกวิถีทาง ยาไรว่าดีซื้อมากินหมด นวดเต้า ปั๊มนม เอาลูกเข้าเต้า ก็ได้ไม่ถึงออน จนน้องร้อนตกใจมาก ตัดสินใจให้น้องกินนมผงเลยค่ะ ตอนนี้น้องได้1เดือน 9วัน

บ้านนี้คลอดทีแรกไม่มีเลยกว่าจะมีเกือบ2อาทิตย์ค่ะปั้มได้ทีละออนแต่ก็พยายามให้ลูกกินค่ะตอนนี้2เดือน2ข้างรวมกันไดเแค่5ออนมีพอให้ลูกกินมื้อต่อมื้อค่ะ

ลองทานกับข้าวที่เป็นพวก ผัดขิงใส่ไก่/แกงหัวปลี/ต้มจืดผักตำลึง/ผัดผักรวม +กินน้ำเปล่าเยอะๆ และเสริมนมถั่วเหลืองไปด้วยคะคุณแม่😊

ถ้าเป็นแถวบ้านให้ทานน้ำร้อนบ่อยๆๆลองทานอันนี้ดูไหมชาอุ่นรักในเฟสรีวิวก็เยอะนะค่ะ

แกงพริกปลีกล้วยน้ำว้าค่ะ เม็ดขนุนต้ม แกงเลียง ผักกาดหอม ก็ช่วยบำรุงน้ำนมได้นะคะ

VIP Member

ดื่มน้ำอุ่นก็ปั๊มค่ะ พยายามยืมน้ำเยอะๆ อย่าเครียด

น้ำขิง ผัดขิง อะไรที่ให้ผมเป็นร้อนน่าจะช่วยได้

แม่ลองกินอินผลาลัมดูค่ะ ช่วยเพิ่มน้ำนมค่ะ

VIP Member

ดื่มน้ำเยอะๆ ค่ะ เอาน้องเข้าเต้าบ่อยๆ