11 ตอบกลับ

เราเคยมีประสบการณ์ค่ะสะดือลูกเราเดือนกว่าก็ยังไม่หลุดค่ะเช็ดทำความสะอาดเช้าเย็นก็ไม่หลุดแต่สะดือลูกแห้งนะคะแนะนำให้ไปหาหมอเด็กค่ะอย่าไปหลงเชื่อว่าต้องทำให้เปียกทำให้เน่าเพราะอาจจะติดเชื้อได้นะคะถามหมอ หมอบอกว่าเป็นเพราะสะดือลูกใหญ่เอ็นสะดือเหนียวมากต่อให้ปล่อยไว้ก็ไม่สามารถหลุดแบบธรรมชาติได้เดี๋ยวหมอเด็กจะแนะนำค่ะของเราคุณหมอจี้ให้ค่ะไม่สามารถตัดได้เพราะสะดือเหนียวจี้น้องเป็นแผลอาทิตย์เดียวหายแถมสะดือสวยนะคะ#การจี้สะดืออาจฟังดูน่ากลัวแต่ไม่ได้น่ากลัวอย่างที่คิดนะคะ

ใช้แอลกอฮอลล์เช็ดถึงโคนสะดือเลยค่ะ บ้านนี้อาทิตย์กว่าหลุด แต่แฉะมีเลือดซึมออกเลยพาน้องไปหาหมอ หมอเลยจี้สะดือให้แห้งค่ะ

VIP Member

เช็ดต่อไปค่ะ ไม่มีกลิ่นเน่าไม่แฉะไม่แดงไม่บวมเดี๋ยวก็หลุดแต่ถ้ามีอาการอย่างที่บอกให้พาน้องไปหาหมอนะคะ

แม่พยายามเช็ดทำความสะอาดให้แห้งนะคะ เดี๋ยวก็หลุดค่ะ ถ้าไม่แดง บวม อักเสบ คือปกติค่ะลองสังเกตดูนะคะ

ตอนนี้ท้อง5เดือนคะ.แม่ๆคนไหนแนะนำ.การนอนหน่อยคะ.ท่านอนแบบไหนที่รอนแล้วสบาย..

นอนตะแคงซ้ายค่ะ บ้านนี้ตะแคงซ้ายอย่างเดียวเลยค่ะ ห้ามนอนหงาย

แม่ลองบีบน้ำนมใส่ดูนะคะ ตอนนั้นคลอดน้องได้อาทิตย์นึงบีบแล้วหลุดไวมากค่ะ

ไปเอาวิธีนี้มาจากไหนก่อนนน พักแม่พัก อย่าแนะนำบ้านอื่นแบบนี้ค่ะ ระวังติดเชื้อ

แม่เช็คโคนสะดือทุกๆๆวันนะคะ บ้านอาทิตย์1ก้หลุดแล้วค่ะ

ไปหาหมอดีกว่านะคะ ชัวร์ที่สุด บ้านนี้หลุดตอนได้5วันค่ะ

VIP Member

ปหติแม่เช็ดจนสุดโคนสะดื้อเลยไหม คะ

ลูกเรา ครบ2เดือนพึ่งหลุดเองคะ