16 ตอบกลับ

จริงๆถ้าน้องไม่แพ้ก็ทานได้ค่ะ แต่ที่เขาห้ามเพราะเด็กยังไม่มีภูมิคุ้มกัน อาหารจำพวกแป้ง นมวัว ถั่ว ฯ มีสารก่อให้เกิดภูมิแพ้ค่ะแม่

ทานได้ค่ะ แต่ระวังท่อนมอุดตันนะคะเพราะเค็กมีครีม

บ้านนี้กินทุกอย่างยกเว้นแต่ของหมักดองรสจัดค่ะ

ทานได้คะแต่ระวังท่อนมอุดตัน

บ้านนี้กินทุกอย่างเลยคะ

อย่ากินของเผ็ดก็พอค่ะ

#แม่กินเผ็ดไม่ได้ทำให้นมแม่เผ็ดตาม . หลายคนให้นมลูก ไม่กล้ากินเผ็ด เน้นจืด ถ้าใครกินแบบนั้นได้อยู่แล้ว มันก็โอเค แต่ถ้ารู้สึกจืดชืด ไร้รสชาติ ไม่แฮปปี้ เราอยาหบอกว่า ... ก็กินเผ็ดได้นะ ไม่มีผลต่อน้ำนมแต่อย่างใด . แม่กินเผ็ด สาร Capsicin ที่ทำให้เรารู้สึกเผ็ด มันละลายอยู่ในไขมันของน้ำนมแม่ จึงไม่ไปเกาะที่ปลายประสาทที่ลิ้นลูก ลูกก็จะไม่รู้สึกเผ็ด . แม่ที่กินอาหารหลากหลาย รสชาติจัดจ้าน แซ่บๆ ทำให้นมแม่มีรสชาติที่เปลี่ยนไปตามอาหารที่กิน พอลูกกินนมแม่สารพัดรสเข้าไป ลูกก็จะเป็นคนกินง่ายด้วยนะ . 🌶️ พญ. Jennifer Wider ที่ปรึกษาด้านการแพทย์ประจำสมาคมวิจัยสุขภาพผู้หญิง กล่าวว่า "นมแม่ไม่ได้มาจากทางเดินอาหาร แต่มาจากเลือด" . 🌶️ ดร. Paula Meier จากสถาบันการแพทย์มหาวิทยาลัย Rush จึงสรุปว่า “ถ้าอาหารรสจัดเป็นอาหารโปรดที่ผู้หญิงหลายคนทานเป็นประจำระหว่างตั้งครรภ์ โอกาสที่ทารกจะคุ้นชินกับรสชาตินั้นในนมแม่ก็มีสูง” . 🌶️ งานวิจัยที่ตีพิมพ์ในวารสารการแพทย์กุมารเวชศาสตร์ในเกาหลีใต้เมื่อปีที่แล้วพบว่า ... แม่ลูกอ่อนเลี่ยงอาหารรสจัดเพราะเชื่อว่า อาจทำให้ท้องเด็กมีแก๊ส เกิดผื่นผ้าอ้อม หรือทำให้เด็กงอแงเวล

VIP Member

ได้คะ แต่อย่าทานเยอะ

VIP Member

กินได้จ้า

กินได้ค่ะ

กินได้ค่ะ